User Tag List

Trang 3/26 đầuđầu 1234513 ... cuốicuối
kết quả từ 21 tới 30 trên 251
Cây cảm ơn214Cảm ơn

Ðề tài: Tại sao bình accu cạn nước thì hư,cách sửa chữa?

Thành viên mới Tri_Tue's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Bác vi van pham làm về lĩnh vực ACCU hay sao mà cao thủ thế.

Thành viên tích cực tuyennhan's Avatar
    Mentioned
    5 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Cái bình xe máy của em bị cạn nước sau khi châm đầy acid thì nạp không ăn dòng không tích điện , em đã làm theo hướng dẫn của bác đổ acid ra châm nước vào nạp thuận thì dòng nạp tăng dần theo thời gian nạp và có tích điện ,vậy thì em phải thay nước xả và nạp nhiều lần nữa cho đén khi dòng nạp bình thường rồi thay nước bằng acid hay là cuối cùng vẫn giữ nguyên nước và sử dụng luôn .

Banned êprom's Avatar

Nhóm xã hội

Hồ Chí Minh - Nhật Tảo

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Bác Pham ơi,cháu làm theo lời bác đổ acid ra thay bằng nước.Nạp điện được 30 phút thì sôi,điện áp đo được là 12,2v, sau đó tự động giảm còn 12volt.Cháu xả điện ra nạp ngược,dòng tăng dần,45 phút sau thì sôi,điện áp đo được 12,3volt, tự động giảm xuống còn 12,1 volt.Cháu quẹt 2 đầu dây điện thì nẹt tia lửa mạnh lắm,nhưng bây giờ cực tính lại ngược, cháu phải làm gì để cực tính trở lại như cũ?Cháu có cần thay acid mới không hay cứ để vậy sử dụng?

Thành viên mới bube's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Cháu cần mô tả chi tiết trạng thái dòng nạp trong 3 giờ tôi mới có thể giúp cháu.Phương pháp phục hồi accu tôi post lên chỉ dùng cho accu acid.[/QUOTE]

cháu sử dụng bộ nạp của kích điên TQ loại biến áp thường có ghi dòng nạp 10A bác ạ.

Moderator vi van pham's Avatar
    Mentioned
    5 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi tuyennhan Click here to enlarge
    Cái bình xe máy của em bị cạn nước sau khi châm đầy acid thì nạp không ăn dòng không tích điện , em đã làm theo hướng dẫn của bác đổ acid ra châm nước vào nạp thuận thì dòng nạp tăng dần theo thời gian nạp và có tích điện ,vậy thì em phải thay nước xả và nạp nhiều lần nữa cho đén khi dòng nạp bình thường rồi thay nước bằng acid hay là cuối cùng vẫn giữ nguyên nước và sử dụng luôn .
    Cuối cùng em phải thay acid mới vì acid hiện có trong accu không đạt tỷ trọng 23 độ B

Click here to enlarge Nguyên văn bởi êprom Click here to enlarge
    Bác Pham ơi,cháu làm theo lời bác đổ acid ra thay bằng nước.Nạp điện được 30 phút thì sôi,điện áp đo được là 12,2v, sau đó tự động giảm còn 12volt.Cháu xả điện ra nạp ngược,dòng tăng dần,45 phút sau thì sôi,điện áp đo được 12,3volt, tự động giảm xuống còn 12,1 volt.Cháu quẹt 2 đầu dây điện thì nẹt tia lửa mạnh lắm,nhưng bây giờ cực tính lại ngược, cháu phải làm gì để cực tính trở lại như cũ?Cháu có cần thay acid mới không hay cứ để vậy sử dụng?
    Cháu phải xả điện ra,thay nước nạp điện thuận trở lại.Nạp xả vài lần như thế cho đến khi điện thế đạt 12,6v.Sau đó thay acid mới có tỷ trọng 23 độ B

Click here to enlarge Nguyên văn bởi bube Click here to enlarge
    Cháu cần mô tả chi tiết trạng thái dòng nạp trong 3 giờ tôi mới có thể giúp cháu.Phương pháp phục hồi accu tôi post lên chỉ dùng cho accu acid.
    cháu sử dụng bộ nạp của kích điên TQ loại biến áp thường có ghi dòng nạp 10A bác ạ.[/QUOTE]

Cháu phải dùng máy charge điều chỉnh được điện thế,xem quá trình nạp qua dòng nạp để đánh giá Pan của accu.

Click here to enlarge Nguyên văn bởi bboyminh Click here to enlarge
    nếu không phục hồi = nước thì bằng gì ạ?
    Từ từ tôi sẽ nói cách phục hồi loại này.

Click here to enlarge Nguyên văn bởi minhtai2412 Click here to enlarge
    bác cho cháu hỏi là chỉ cần đổ hết acid rồi châm nước vào hay là phải sụt rửa thật sạch
    sau khi nạp ngược điện cực rồi thì thay nước bằng acid và nạp điện bình thường phải không
    Không cần phải súc bình accu thật sạch vì có thể làm rơi chất PbO2 có màu nâu đỏ,nạp, xả, thuận nghịch vài lần sau đó thay acid có tỷ trọng 23 độ B .

@ các bạn trẻ:sau mỗi lần xả điện rồi nạp trở lại,các bạn tự đánh giá accu qua thời gian bắt đầu nạp đến khi bình accu có hiện tượng sôi.Accu phục hồi tốt sẽ có thời gian nạp điện tăng dần.Thí dụ lần đầu là 30 phút thì sôi,lần hai là 50 phút thì sôi,.....
    @Tri_Tue:Năm 1976 tôi chuyên làm các thẻ điện cực âm, dương bán về đồng bằng sông Cửu Long cho dân soi ếch.

Last edited by vi van pham; 16-02-11 at 19:58.
    tuyennhan, hung612, mtu_ele8 người nữa đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực hongphuong98's Avatar

Nhóm xã hội

Hồ Chí Minh - Nhật Tảo

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Bài viết rất hay,cám ơn sự đóng góp kinh nghiệm quý báu của bác.

Mentioned
    5 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)

Thế nào là điện cực bị chai ?

Không phải accu nào cũng phục hồi được,vì vậy bài này nhằm mục đích giúp các bạn khỏi mất thời gian phục hồi accu.Có 2 trường hợp không nên phục hồi:

1-Điện cực bị mục nát:trường hợp này điện cực dương rơi ra,tạo thành lớp bùn đỏ,lắng đọng xuống đáy accu.Khi thay acid,các bạn thấy lớp bùn đỏ ra nhiều thì khỏi cần phục hồi nữa,giống như tòa nhà beton cốt thép đã bị mục nát lớp thép, phục hồi tốn công vô ích,phải thay điện cực.

2-Nạp điện không có dòng:Khi nạp điện dù tăng điện thế lên cao >16volt,dòng cũng rất nhỏ.Accu dạng này bị sulfat rất nặng, phục hồi tốn công vô ích.Muốn phục hồi dạng này phải khui accu ra,dùng lưởi cưa sắt cạo sạch lớp sulfat,sau đó dùng hóa chất khôi phục.
    Bình accu còn tốt các điện cực giống như cục gạch xây nhà,nó hút acid ,dùng móng tay bấm vào điện cực dễ dàng.Khi điện cực bị sulfat,nó như cục gạch men lót sàn nhà,cứng không hút acid,không dùng móng tay bấm vào điện cực được.Các điện cực như thế dân thợ gọi là "lắc bị chai".

Các bạn có vấn đề gì cứ hỏi, tôi sẽ giải đáp trong sự hiểu biết của tôi.Nếu không ai thắc mắc tôi sẽ chuyển sang viết bài phục hồi accu bằng hóa chất.

superhieu1, belongtomes3, thang_bmw1 người nữa đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực phamngochai's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    thanh hóa

Nhóm xã hội

DIY - dientuvietnam.net - Hà Nội

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    em mới đọc qua nên ko hiểu lắm.Bác làm ơn nói rõ xem thay acic=nước nhưng=nước gì?(nước cất hay nước máy)Em cũng đang định làm nhưng phân vân giữa hai loại nước nên muốn hỏi bác 1 tí cho rõ.Cảm ơn bác trước

Mentioned
    5 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi phamngochai Click here to enlarge
    em mới đọc qua nên ko hiểu lắm.Bác làm ơn nói rõ xem thay acic=nước nhưng=nước gì?(nước cất hay nước máy)Em cũng đang định làm nhưng phân vân giữa hai loại nước nên muốn hỏi bác 1 tí cho rõ.Cảm ơn bác trước
    Nếu có nước cất thì tốt,nếu không có thì dùng nước máy vì sau đó cũng đổ đi thay bằng acid.

hoangviet190minhquenroi đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực truclinhvn's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    BÁC viết tiếp đi bác,bài của bác còn hay hơn tiểu thuyết.

Điện Lạnh DŨNG HUỆ _vĩnh Tường_vĩnh phúc
    Phone:097 66 55 853-0936 409 886
    Nhận Dạy nghề sửa chữa Điện Lạnh

Trang 3/26 đầuđầu 1234513 ... cuốicuối