Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin thỉnh giáo TV SONY

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xin thỉnh giáo TV SONY

hiênh tại em đang có một con TV sony model: KV-2165MT
    máy chạy IC mã CXA1213BS VXL M34302M8
    máy bị đánh lửa cao áp làm đứt mạch linh tinh cụ thể mass G1 và một đứt một số mạch xung quanh VXL đứt trở 180v
    em đã xử lý máy chạy có ruồi muỗi ko hiển thị ko tiếng
    kiểm tra con 78LR05 cấp nguồn nổ tan em thay con khác thì máy lại ko chạy nghi chết VXL với nhớ lên thay mới vẫn ko chạy nguồn 5v ko tụt
    nói chung là cứ cấp nguồn 5v cho vitinh vs nhớ là mạch bảo vệ ngắt ko chạy
    các anh em trên forum có thể cho em một vài phương án xử lý con này dc ko

Bạn thay con 78RL05 có đúng loại không vậy ? Con này vừa cấp nguồn 5v cho mạch VXL ,vừa tạo xung reset cho IC VXL .
    Theo tôi, không phải mạch bảo vệ làm tắt máy mà do có thể VXL chưa mở nguồn . Khi bạn không cấp nguồn cho VXL thì do không bị VXL khống chế dao động ngang (dòng) vào cực B Q801 nên máy sẽ chạy , nhưng không có hiển thị và chắc chắn không bắt được đài nào cả .
    Khi bạn cấp nguồn cho VXL , nếu chân 6 của IC VXL có áp khoảng vài volt , nó sẽ khống chế dao động ngang(dòng) vào cực B của Q801 làm tắt máy
    Có thể máy đang ở chế độ tắt chờ ,Bạn thử ấn phím power trên remote hoặc phím kênh (Pr )trên mặt máy xem có bật máy được không ? Nếu không hãy k/tra kỹ khu vực VXL , mạch reset , nhất là các linh kiện từ chân 6 VXL đến Q801 .
    Khi chân 6 VXL có áp 0v và cưc C Q801 không được gần bằng 0V thì máy mới chạy
    Last edited by Tuanhonglac; 07-10-2010, 00:17.

Comment

Nguyên văn bởi unknewlock Xem bài viết
      hiênh tại em đang có một con TV sony model: KV-2165MT
      máy chạy IC mã CXA1213BS VXL M34302M8
      máy bị đánh lửa cao áp làm đứt mạch linh tinh cụ thể mass G1 và một đứt một số mạch xung quanh VXL đứt trở 180v
      em đã xử lý máy chạy có ruồi muỗi ko hiển thị ko tiếng
      kiểm tra con 78LR05 cấp nguồn nổ tan em thay con khác thì máy lại ko chạy nghi chết VXL với nhớ lên thay mới vẫn ko chạy nguồn 5v ko tụt
      nói chung là cứ cấp nguồn 5v cho vitinh vs nhớ là mạch bảo vệ ngắt ko chạy
      các anh em trên forum có thể cho em một vài phương án xử lý con này dc ko
      hehe em này tan hoang rùi ! theo kinh ngiệm của tôi em nào hỏng nhiều và máy nát thì kiếm chó nó cái chassis khác nếu không có thì
      trả lại ngay không dại jì mà ngồi làm mất cả ngày không song lại thêm đau đầu làm được cũng chảng được bao nhiêu nên giải tán cho khỏe !
      http://baohanhbeptu.vn
      Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
      Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
      ĐT: 0967 403 123

Comment

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
        Bạn thay con 78RL05 có đúng loại không vậy ? Con này vừa cấp nguồn 5v cho mạch VXL ,vừa tạo xung reset cho IC VXL .
        Theo tôi, không phải mạch bảo vệ làm tắt máy mà do có thể VXL chưa mở nguồn . Khi bạn không cấp nguồn cho VXL thì do không bị VXL khống chế dao động ngang (dòng) vào cực B Q801 nên máy sẽ chạy , nhưng không có hiển thị và chắc chắn không bắt được đài nào cả .
        Khi bạn cấp nguồn cho VXL , nếu chân 6 của IC VXL có áp khoảng vài volt , nó sẽ khống chế dao động ngang(dòng) vào cực B của Q801 làm tắt máy
        Có thể máy đang ở chế độ tắt chờ ,Bạn thử ấn phím power trên remote hoặc phím kênh (Pr )trên mặt máy xem có bật máy được không ? Nếu không hãy k/tra kỹ khu vực VXL , mạch reset , nhất là các linh kiện từ chân 6 VXL đến Q801 .
        Khi chân 6 VXL có áp 0v và cưc C Q801 không được gần bằng 0V thì máy mới chạy
        cám ơn anh Tuanhonglac nha
        theo như sự chỉ dẫn của anh em lần từ chân 6 IC VXL đi thì có một con đèn dán Q004 chết em thay nó =1 con đèn dán khác máy chạy rồi
        tổng thiệt hại của máy là: chết 78LR05;chết đèn báo nguồn;chết 1 con đèn dán Q004 đèn ngược;đứt mạch in G1 trên đế;đứt trở 180v;đứt một số mạch in quanh VXL;đứt cầu chì :d
        hiện tại em đang cho máy chạy thử

Comment

bạn đúng là tài đó máy cổ mà hư nặng như vậy mà cho chạy luôn mình tưởng máy bị sét đánh luôn đó
          CƠ SỞ ĐIỂN TỬ ĐỨCMẾN
          Địa chỉ 45 Dã tượng K2P6 TPST

Comment

Thật ra máy cổ mới dễ sửa vì thiết kế đơn giản , các ràng buộc làm máy ngưng chạy cũng ít nên không cần k/tra nhiều . Nếu máy mới mà hư như vậy , bạn sẽ gặp khó khăn hơn nhiều .

Comment

Nguyên văn bởi ĐƯCMÊN-ST Xem bài viết
              bạn đúng là tài đó máy cổ mà hư nặng như vậy mà cho chạy luôn mình tưởng máy bị sét đánh luôn đó
              có gì đâu bạn mới đầu mình tháo máy ra nhin nản luôn cao ap cháy gần hết dây. cầu chì đứt nghi chết IC nguồn STR 6307 còn này chỗ mình bán 60k lật mạch lên thấy ui đứt tum lum chỗ VXL đoán chắc chết VXL rồi con này cũng tầm 100k gì đó lên cũng đóng tạm vào ko muốn làm rồi
              hôm đó ít việc lên ngồi hí hoáy xem nó còn sống gi ko để mua lại của khách làm đồ phá kiểm tra qua phần nguồn thì thấy nguồn vẫn tốt lên ngồi câu lại máy mạch in đứt cắm điện vô thì thấy máy chạy có ruồi muỗi ko tiếng ko hiển thị lấy con VXL tốt vs nhớ thay vào thì thấy vẫn ko dc lên chắc chắn con này ko chết.dc anh Tuanhonglac chỉ giáo mày mò lúc thì cũng xong ko ngờ nhìn thì có vẻ nặng vậy mà làm thì ngon ăn vậy

Comment

e dang nhan mot con soy 21M380 dang chay tu dong stanby,bac nao biet xin chi giao dum e!e dang nghi pan nay do đèn hình yếu ko biết có đúng ko?

Comment

nhưng người hiểu biết luôn chia sẻ kinh nghiệm khi đã sửa xong một em nào đó.thank anh unknewlock nhiều nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

unknewlock Tìm hiểu thêm về unknewlock

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X