Thông báo

Collapse
No announcement yet.

servo

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• servo

Cái servo này có bán ở NT ko nhỉ? bao nhiêu 1 con?
    Nó có 3 chân, ko biết xài, sử dụng nó thế nào? mấy anh giúp với
    Attached Files
    Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Con này có bán đấy. Nó có 3 dây, trong đó có 2 dây nguồn và một dây tín hiệu điều khiển(dây điều khiển mầu vàng). Điêu khiển bằng độ rộng xung.
    Quang Nhat
    ---------------------------------------
    Yahoo :quangnhat85ls
    Mail :
    Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Nguyên văn bởi mgdaubo Xem bài viết
      Cái servo này có bán ở NT ko nhỉ? bao nhiêu 1 con?
      Nó có 3 chân, ko biết xài, sử dụng nó thế nào? mấy anh giúp với
      Giá của nó tuy từng loại và hãng sản xuất thấp nhất khoảng 10$ còn cao hơn thì tuỳ, rẽ nhất là của Futaba đài loan, tính theo momen khởi động rẻ nhất là 2.3 - 3.4 kg/cm điện áp nguồn là 5v. trong 3 dây có 2 dây cấp nguồn thừong là màu đen và đỏ, dây còn lại là màu trắng, góc quay của động cơ RCservo hay tốc độ quay của Continuous servo được tính dựa trên điện áp cấp vào chân tín hiệu so sánh với chân nguồn Vcc hay GND. Có thể dùng PWM hay đơn giản là dùng biến trở để điều khiển điện áp này

Chúc thành công

Comment

em vẫn chưa hiểu, nếu ko cấp điện cho chân tín hiệu thì góc quay là 0 độ, vậy khi cấp điện (PWM) thì servo quay chiều nào (trái hay phải), làm sao để chỉ định servo quay trái hay phải theo ý mình?
        Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

ah bên picvietnam có bài hướng dẫn về servo rồi:
          http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=287
          cảm ơn các bác
          Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

Có bác nào biết con cầu H này trong servo có bán ở đâu không?
            Attached Files
            Quang Nhat
            ---------------------------------------
            Yahoo :quangnhat85ls
            Mail :
            Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Nguyên văn bởi mgdaubo Xem bài viết
              em vẫn chưa hiểu, nếu ko cấp điện cho chân tín hiệu thì góc quay là 0 độ, vậy khi cấp điện (PWM) thì servo quay chiều nào (trái hay phải), làm sao để chỉ định servo quay trái hay phải theo ý mình?
              Đối với loại RC servo giãi điện áp so sánh chân tín hiệu(nếu dùng PWM) tuỳ thuộc vào từng loại động cơ khác nhau hay hãng sản xuất khác nhau thì có giải điện áp này cũng khác nhau, lấy ví dụ khoảng 3.5V -> 5V ( bạn tham khảo Datasheet kèm theo của động cơ ) nếu góc quay tối đa của động cơ là 180 độ tức là nếu muốn điều khiển 1 góc 1 độ bạn tính (3.5 + n(5 -3.5)/180) với n là góc quay bạn muốn thực hiện ví dụ là 1 độ tính được 3.508333 V dùng PWM tạo ra điện áp trung bình như trên bạn sẽ có góc quay 1 độ. Muốn có góc quay lớn hơn bạn chỉ viêc tính toán gần đúng theo công thức trên. Có nhiều khi động cơ RC servo không đáp ứng nổi độ phân giải như trên nhưng qua thực nghiệm bạn có thể tính toán chính xác được.Đơn giản là ban đầu bạn cho điện áp chân so sánh ở mức 90 độ muốn quay ngược bạn giảm điện áp xuống, quay thuận tăng điện áp lên. Muốn quay nhanh hay chậm bạn dùng một chân PWM khác để điều khiển Chân nguồn của động cơ RC servo. Đối với Continuous RCservo có một mức điện áp đưa vào chân so sánh gọi là mức đứng yên ví dụ 4,3 V, khi tạo xung PWM có điện áp trung bình lớn hơn thì quay thuận mà nhỏ hơn thì quay nghịch ( có ghi trong datasheet của từng loại động cơ ), còn điều khiển tốc độ cũng tương tự

Chúc thành công

Comment

Nguyên văn bởi quangnhat Xem bài viết
                Có bác nào biết con cầu H này trong servo có bán ở đâu không?
                Theo mình tìm thì tới nay vẫn chưa có, bạn nào tìm được xin giúp anh em với, đang tìm các thay thế bằng FET dán nhưng cũng khó mua được chỉ có ở trong Board mạch củ

chúc vui vẻ

Comment

Nguyên văn bởi maxx Xem bài viết
                  Đối với loại RC servo giãi điện áp so sánh chân tín hiệu(nếu dùng PWM) tuỳ thuộc vào từng loại động cơ khác nhau hay hãng sản xuất khác nhau thì có giải điện áp này cũng khác nhau, lấy ví dụ khoảng 3.5V -> 5V ( bạn tham khảo Datasheet kèm theo của động cơ ) nếu góc quay tối đa của động cơ là 180 độ tức là nếu muốn điều khiển 1 góc 1 độ bạn tính (3.5 + n(5 -3.5)/180) với n là góc quay bạn muốn thực hiện ví dụ là 1 độ tính được 3.508333 V dùng PWM tạo ra điện áp trung bình như trên bạn sẽ có góc quay 1 độ. Muốn có góc quay lớn hơn bạn chỉ viêc tính toán gần đúng theo công thức trên. Có nhiều khi động cơ RC servo không đáp ứng nổi độ phân giải như trên nhưng qua thực nghiệm bạn có thể tính toán chính xác được.Đơn giản là ban đầu bạn cho điện áp chân so sánh ở mức 90 độ muốn quay ngược bạn giảm điện áp xuống, quay thuận tăng điện áp lên. Muốn quay nhanh hay chậm bạn dùng một chân PWM khác để điều khiển Chân nguồn của động cơ RC servo. Đối với Continuous RCservo có một mức điện áp đưa vào chân so sánh gọi là mức đứng yên ví dụ 4,3 V, khi tạo xung PWM có điện áp trung bình lớn hơn thì quay thuận mà nhỏ hơn thì quay nghịch ( có ghi trong datasheet của từng loại động cơ ), còn điều khiển tốc độ cũng tương tự

Chúc thành công
                  Không biết do mình nắm không kĩ hay là do bạn nhớ nhầm
                  Đối với RC servo điều khiển vị trí.
                  Điều khiển cho Servo đc gọi là điều khiển cấp vị trí.
                  Không phải điều khiển PWM để tạo áp trung bình.

chu kì cập nhập của xung gửi ra khá chậm
                  khoảng 60hz(trong 1 giây gửi xung đi 60 lần) là okie
                  trong 1 xung không quan trọng thời gian của mức 0 mà là thời gian mà mức 1 xảy ra

Tùy theo nhà sản xuất quy định mà độ phân giải của mức 1 sẽ như thế nào.
                  Ví dụ nếu gửi xung mức 1 trong 1 ms thì sẽ quay 1 góc bao nhiêu độ tùy theo nhà sản xuất.

Đã lâu không xài nó nên không nhớ chính xác trị số.
                  Tài liệu này trước của anh F viết
                  Mình up lại cho bạn đọc cách điều khiển.
                  Attached Files

Sông dài, Thuyền lớn, Biển rộng bao la.
                  Tháo neo ngôn ngữ, lèo lái con thuyền kiến thức nhân loại.

Comment

Nguyên văn bởi quoc_thaibk Xem bài viết
                    Không biết do mình nắm không kĩ hay là do bạn nhớ nhầm
                    Đối với RC servo điều khiển vị trí.
                    Điều khiển cho Servo đc gọi là điều khiển cấp vị trí.
                    Không phải điều khiển PWM để tạo áp trung bình.

chu kì cập nhập của xung gửi ra khá chậm
                    khoảng 60hz(trong 1 giây gửi xung đi 60 lần) là okie
                    trong 1 xung không quan trọng thời gian của mức 0 mà là thời gian mà mức 1 xảy ra

Tùy theo nhà sản xuất quy định mà độ phân giải của mức 1 sẽ như thế nào.
                    Ví dụ nếu gửi xung mức 1 trong 1 ms thì sẽ quay 1 góc bao nhiêu độ tùy theo nhà sản xuất.

Đã lâu không xài nó nên không nhớ chính xác trị số.
                    Tài liệu này trước của anh F viết
                    Mình up lại cho bạn đọc cách điều khiển.
                    Về lý thuyết thì đúng như bạn nói,nhung thực tế nói đơn giản như vậy cho dể hiểu. Mình cũng biết dân kỹ thuật thì không thể mập mờ nhưng theo mình hiểu để điều khiển được thì chỉ cần như vậy thôi, mình cũng có đọc qua lý thuyết nhưng trên thực tế động cơ mình mua được không đáp ứng đúng như vậy. Thôi thì làm sao nói vậy cho anh em dể hiểu.Anh em nào có nhiều kiến thức hơn thì giúp anh em một tay

Chúc vui vẻ

Comment

Về tác giả

Collapse

mgdaubo a bull Tìm hiểu thêm về mgdaubo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X