Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thyristor

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• thyristor

em đang thiết kế 1 mạch điều khiển điện áp xoay chiều dùng 2 con SCR mắc đối song song. nhưng ko biết thiế kế mạch kích cho 2 con SCR này như thế nào cho đồng bộ với sóng sine. và thay đổi đc góc kích có anh chị nào biết xin chỉ giúp em với. em có tìm trên mạng thấy có 1 mạch kích của anh nguyenhuutan, http://www.dientuvietnam.net/forums/...p?t=47&page=11 nhưng lại ko có nguyên lý hoạt động và ko biết làm sao để thay đổi đc góc kích anh chị nào biết xin gải thích giùm em với

làm sao để liên lạc đc với anh Nguyenhuutan

mấy anh chị pro ơi em có 1 mạch kích SCR này nhưng ko biết giải thích ngyên lý hoạt động anh chị nào biết chỉ cho em với có thể thay đổi đc góc kích nữa http://deeforum.net/user/nhtan/IMAGE...kich%20SCR.png

Comment

Nguyên văn bởi ylotus Xem bài viết
      mấy anh chị pro ơi em có 1 mạch kích SCR này nhưng ko biết giải thích ngyên lý hoạt động anh chị nào biết chỉ cho em với có thể thay đổi đc góc kích nữa http://deeforum.net/user/nhtan/IMAGE...kich%20SCR.png
      Điện trở 100K nạp điện cho tụ .1 µF. Q1 để xả tụ khi điện áp vào=0, để đồng bộ. Q2 và q3 là mạch khuếch đại vi sai, so sánh điện áp trên tụ với điện áp của VR. Tụ .1 và trở 10K lấy vi phân và kích Q4,Q5 khuếch đại dòng.

Để thay đổi góc kích, có thể sử dụng trong 2 cách:
      Thay điện trở 100K bằng 1 biến trở, hay bằng 1 nguồn dòng điều khiển bằng điện áp.
      Thay VR bằng một nguồn điện áp thay đổi được.
      Nhóc thích nghịch điện,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu mấy anh.
      Hi hi.

Comment

co nhóc ơi có thể giải thích kỹ hơn về nguyên lý hoạt động cho em hiểu ko và tác dụng của các linh kiện trong mạch điện đc ko .

Comment

Tín hiệu điện lưới được chỉnh lưu không lọc thànhdạng sóng như trên hình vẽ. Như vậy suốt gần trọn mỗi nửa chu kỳ, nó sẽ là điện áp âm, và khóa transistor Q1, nên Q1 luôn tắt. Chỉ ngay tại mỗi thời điểm =0, Q1 mới không bị khóa, và dẫn mạnh nhờ cầu phân áp gồm điện trở 10 kΩ và 1 kΩ. Khi đó nó sẽ xả tụ điện 0.1 ų F xuống gần =0.

Như vậy, trong suốt thời gian của chu kỳ, tụ 0.1 ų F sẽ được nạp qua điện trở 100 k Ω. Điện áp sẽ tăng theo hàm mũ. Và cứ mỗi cuối nửa chu kỳ, nó sẽ bị xả xuống gần =0. Kết quả là điện áp trên đầu tụ sẽ có dạng răng cưa.

Q2 và Q3 là một mạch khuếch đại vi sai, nó sẽ so sánh điện áp răng cưa này với một điện áp cố định trích từ VR. Khi Uc thấp hơn Uvr thì Q2 tắt. Khi Uc bắt đầu cao hơn Uvr thì Q2 dẫn, Q3 tắt. điện áp trên cực C của Q2 sẽ đột ngột giảm xuống. Tụ vi phân 0.1 ų F sẽ lấy vi phân cạnh xuống của xung này, kích Q4 và Q5 dẫn. Đầu ra Vo sẽ có 1 xung hình kim để kích SCR.
          Nhóc thích nghịch điện,
          Nhóc thích xì păm,
          Nhóc thích trêu mấy anh.
          Hi hi.

Comment

Về tác giả

Collapse

ylotus Tìm hiểu thêm về ylotus

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X