Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mạch FeedBack trong nguồn xung

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về mạch FeedBack trong nguồn xung

Mình đang làm đồ án thiết kế nguồn xung 50VDC->12VDC, vòng hở thì chạy ok rồi. Bây giờ đang muốn làm cái mạch phản hồi giá trị điện áp ra về mạch điều khiển để ổn áp khi tải thay đổi. Mình có tìm được 1 schematic trên 4rum :
    http://dientuvietnam.net/forums/atta...0&d=1154266419
    Tuy nhiên vấn đề mình thắc mắc là: Cái optocoupler ấy muốn phản hồi giá trị thì nó phải làm việc ở chế độ tuyến tính đúng ko? vậy nên chọn loại nào và tính toán giá trị các linh kiện ra sao? Phía thu của opto phải đấu nối như thế nào ?
    Rất mong đựoc các bác chia sẻ kinh nghiệm
    PS: Sơ đồ của mình dùng IR2103 điều khiển cầu Half-Bridge ( MOSFET )

http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=34481
    bạn tải 2 tài liệu này về cày là ok!
    Name: Nguyen Van Hai
    GMail:
    Faculty of Electrical - Electronics Engineering
    University of Technology VIETNAM NATIONAL UNIVERSITY
    Cellphone: (84) 91-5797-222

Comment

Nguyên văn bởi luc_ky_luke Xem bài viết
      Mình đang làm đồ án thiết kế nguồn xung 50VDC->12VDC, vòng hở thì chạy ok rồi. Bây giờ đang muốn làm cái mạch phản hồi giá trị điện áp ra về mạch điều khiển để ổn áp khi tải thay đổi. Mình có tìm được 1 schematic trên 4rum :
      http://dientuvietnam.net/forums/atta...0&d=1154266419
      Tuy nhiên vấn đề mình thắc mắc là: Cái optocoupler ấy muốn phản hồi giá trị thì nó phải làm việc ở chế độ tuyến tính đúng ko? vậy nên chọn loại nào và tính toán giá trị các linh kiện ra sao? Phía thu của opto phải đấu nối như thế nào ?
      Rất mong đựoc các bác chia sẻ kinh nghiệm
      PS: Sơ đồ của mình dùng IR2103 điều khiển cầu Half-Bridge ( MOSFET )
      Bạn Paste cái mạch ở đây, giải thích xem toàn bộ mạch thế nào? bạn mắc chỗ nào? bạn hiểu chỗ nào? hiểu sai hay đúng..phải viết một cái "mở đầu" thì mọi người dễ hiểu và comment cho bạn được.
      Hi vọng bài viết giúp X được cho bạn.

Comment

Cảm ơn 2 bác đã trả lời.Mình định thiết kế mạch ổn áp với tư tưởng thế này: Vout được phản hồi về thông qua mạch phản hồi, giá trị phản hồi này sẽ đựoc đưa đến đầu vào đảo của 1 bộ so sánh. Đầu vào không đảo sẽ là tín hiệu xung răng cưa.Đầu ra của bộ so sánh sẽ đưa vào 2 chân Hin và Lin của IC 2103.Như vậy khi Vout tăng thì điện áp tại đầu vào đảo của bộ so sánh cũng tăng tương ứng -> Duty cycle giảm -> Vout giảm.Và ngược lại, khi Vout giảm -> điện áp tạ đầu vào đảo giảm -> D tăng -> Vout tăng .
        Vậy để thu được tín hiệu phản hồi tỉ lệ với giá trị điện áp đầu ra thì mạch phản hồi phải thực hiện như thế nào(có dùng Opto để cách ly nhé)???Rất mong các bác tiếp tục giúp đỡ
        PS: mình ko attach được mạch lên

Comment

Về tác giả

Collapse

luc_ky_luke Tìm hiểu thêm về luc_ky_luke

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X