Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Equalizer

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Equalizer

Equalizer là một ứng dụng phổ biến trong các chương trình chơi nhạc trên máy tính củng như trong các máy nghe nhạc . Theo như tôi thấy (trên các chương trình nghe nhạc trên máy tính) thì ứng dụng này dùng để chỉnh cường độ âm của âm thanh ở các tần số khác nhau để tạo ra các hiệu ứng âm thanh khác nhau tùy theo thể loại nhạc (pop , rock , jazz , ... ) . Tôi thấy đây củng là một ứng dụng rất hay , nhưng lại không biết nguyên lý hoạt động của một bộ equalizer là như thế nào . Hiện nay tôi đang tìm hiểu về nguyên lý làm việc của nó , bác nào quan tâm hoặc đã làm qua các ứng dụng này có thể tham gia thảo luận cùng tôi được không ? Thank !!!

Tôi không làm về equalizer nhưng cũng hứng thú với lĩnh vực này.Người đến sau,cùng tìm hiểu với bạn nhe!
    Hôm nay phải hơn hôm qua và thua ngày mai!

Comment

Như bạn đã biết điện dung của tụ điện và điện cảm của cuộn dây có ảnh hưởng đến tần số, ví dụ với tụ có điện dung nhỏ thì cho qua tần số cao và cản tần số thấp, tụ điện dung lớn lại cho qua tần số thấp và cản tần số cao.
      Vì vậy Equalizer chính là tập hợp của một loạt bộ lọc tần số. Nếu bạn ở Hà Nội có thể chạy qua chợ trời mua bộ equalizer ráp sẵn gồm 3 chiết áp trầm, trung, bổng về nghiên cứu

Comment

Không phải bác ZeroFILLl a!Equalizer mà bạn nios_II đề cập ở đây là Equalizer được xử lí số.Tín hiệu âm thanh sau khi được mã hóa dưới dạng số sẽ đựoc lấy mẩu và biến đổi,lọc...dùng thuật toán xử lí để cho ra tần số âm thanh mà minh mong muốn.Việc thực hiện này có thể thông qua phần cứng như các chip DSP,FPGA...hay một VXL nào đó.
        Cái này bọn nước ngoài làm bán đắt lắm.Thằng bạn em nó equalizer để tạo ra bộ loa số.nghe đâu thành phẩm thì cũng ngốn khoảng 3-4k$ gì đó!
        Hôm nay phải hơn hôm qua và thua ngày mai!

Comment

ah, mình ko để ý rồi, quê quá :">

Comment

Đúng là tôi đang đề cập đến bộ equalizer số chứ không phải là bộ equalizer tương tự . Thời gian vừa qua tôi đã tìm hiểu sơ qua về phần này . Bộ equalizer số là tập hợp nhiều bộ lọc FIR được ghép song song , ngỏ ra của bộ equalizer là tổng các ngỏ ra của các bộ lọc trên . Số bộ lọc FIR phụ thuộc vào số băng mà ta mong muốn thiết kế cho bộ equalizer .

Comment

Vấn đề bây giờ là phải thiết kế các bộ lọc FIR thỏa mãn các đáp ứng tần số cho trước , tức là phải xác định được các hệ số lọc h(n) . Khi đã có được các hệ số này thì ta sẽ dễ dàng xây dựng được các bộ lọc bằng ngôn ngữ C .

Comment

Đối với các ứng dụng audio số , khoảng tần số mong muốn của chúng ta là từ 20Hz đến 20KHz . Theo các ứng dụng nghe nhạc trên vi tính thì bộ equalizer số có từ 5 đến 10 băng ứng với độ khuyếch đại mỗi băng là -10dB đến 10dB (hoặc là từ 0dB đến 20dB),thông thường các tần số trung tâm là 500Hz, 1KHz,2KHz,4KHz,.... Các bộ lọc ta cần thiết kế là các bộ lọc thông dải với đáp ứng tần số mong muốn của chúng ta bao gồm một tần số trung tâm fc và hai tần số cắt fh và fl , bên cạnh đó để giảm bơt độ gợn sóng , ta cần phải chọn một cửa số lọc (như Hann,Hamming,Blackman,...)

Comment

equalizier

tang equalizier neu muon lam giam do loi xuong thi minh phai lam sao vay cac bac.... em dang lam mach tien khech dai co tang 2 la tang` chinh am sac equalizier.... cac bac giup em voi... cam on cac bac rat nhieuuu......

Comment

Hi Nios II,

Mình đã có lần làm về vấn đề này rồi.
                    Đây là một ví dụ cụ thể: Equalizer cho 16 tần số (tham khảo trên window media player), tần số lấy mẫu là 48KHz, tín hiệu âm thanh có độ phân giải là 16 bit (số có dấu) và hai kênh L + R. Các bước thực hiện như sau:
                    1) Tạo 16 bộ lọc thông giải tại 16 tần số bằng matlab. Mình dùng bộ lọc FIR với số bậc là 128 (do giới hạn phần cứng lúc mình làm). Độ phân giải của các hệ số thì tùy người thiết kế thôi. Hồi mình làm thì mình dùng 16 bit - số có dấu + fix point.
                    2) Từ kết quả của bước 1 thì tạo các file .h chứa các thông số trên.
                    3) Tạo bộ lọc chình bằng cách cộng các hệ bộ lọc trước đó cùng với hệ số độ lợi tương ứng. Các hệ số về độ lợi thì sẽ dùng máy tinh để giao tiếp với người dùng - khi người dùng thay đổi giá trị trên máy tình thì máy tính sẽ tính toán lại các độ lợi và truyền xuống NIOS II bằng RS232, NIOS II sẽ dựa vào các hệ số độ lợi và tạo ra hệ số bộ lọc phù hợp. Sau khi tạo xong, nó sẽ nạp các hệ số này vào mạch FIR được thiết kế bằng phần cứng. Lý do là NIOS II không thể thực hiện real time cho FIR với đáp ứng 48KHz nếu lập trình như vi xử lý bình thường mà không dùng những lệnh được "cứng hóa".

Tóm tắt lại: Bộ lọc FIR được tạo bằng phần cứng (128 bậc 16 bit) dùng Avalon Streaming nhận tín hiệu từ Audio Codec sau khi xử lý xong kết quả sẽ được trả về cho Audio codec để xuất ra loa. FIR còn giao tiếp với NIOS II thông qua Avalon Memory Map. Các giao tiếp người sử dụng sẽ thông qua máy tính sau đó sẽ truyền xuống NIOS II thông qua RS232.

Hồi đó mình làm trên KIT DE2. Hệ thống chạy OK.

Hi vọng cách thức này sẽ giúp ích cho bạn trong việc tìm hiểu NIOS II và Equalizer.

Comment

Chào danbeo85, em hiện mới bước vào làm quen với FPGA, sử dụng KIT DE1, em cũng ấp ủ muốn tạo 1 bộ equalizer trên bộ KIT nhưng chưa biết phải bắt đầu từ đâu. Anh danbeo85 giúp em về tài liệu được không ạ? Hiện tại thì em nên đọc những gì ạ ? nick YH! của em là : conan_1312 . Mong nhận được sự giúp đỡ !! Cảm ơn anh trước

Comment

chào mấy bác hiện em đcược trường giao cho cái đồ án chuyên ngành có tên đề tài như sau: "Thiết kế bộ Equalizer trên Kit DSP bằng bộ lọc FIR nhằm chặn hoặc khuếch đại âm thanh theo băng tần mong muốn, yêu cầu bộ Equalizer phải từ 4 vực tần số trở lên." em cũng sử dụng qua kit DSP nhưng em chưa hiều cái đề tài của mình là cần làm gì, mong mấy bác giải thích dùm em

Comment

Về tác giả

Collapse

nios_II Tìm hiểu thêm về nios_II

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X