Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ampli?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ampli?

mình muốn làm một cái mạch khuếch đại để gắn lên xe máy, sử dụng nguồn nuôi là acqui 12v ,gắn máy mp3 để nghe, mình đã làm bằng con LA4440 nhưng tiếng nghe ko chắc... vậy ai có mạch nào dập dữ dữ mà âm thanh nghe chắc tai thì cho mình xin với!!! cảm ơn rất nhiều...

Nguyên văn bởi svdientu Xem bài viết
    mình muốn làm một cái mạch khuếch đại để gắn lên xe máy, sử dụng nguồn nuôi là acqui 12v ,gắn máy mp3 để nghe, mình đã làm bằng con LA4440 nhưng tiếng nghe ko chắc... vậy ai có mạch nào dập dữ dữ mà âm thanh nghe chắc tai thì cho mình xin với!!! cảm ơn rất nhiều...
    Cái loa cũng quan trọng lắm đấy bạn, chiếm "cổ phần" tới 36% trong việc giúp âm thanh nghe hay. Bạn nên thử mạch với 1 cái loa "bèo" trước (đề phòng mạch "điên" làm hư loa, nếu không thì đo cũng được). Sau đó là với 1 cái loa tương đối tốt (loa thùng hát Karaoke), rồi mới tính chuyện có nên thay mạch khác không.

Comment

Nguyên văn bởi anhna Xem bài viết
      Cái loa cũng quan trọng lắm đấy bạn, chiếm "cổ phần" tới 36% trong việc giúp âm thanh nghe hay. Bạn nên thử mạch với 1 cái loa "bèo" trước (đề phòng mạch "điên" làm hư loa, nếu không thì đo cũng được). Sau đó là với 1 cái loa tương đối tốt (loa thùng hát Karaoke), rồi mới tính chuyện có nên thay mạch khác không.
      Mình đã thử nó với cái thùng loa tốt rồi (tiếng bass vẫn không chắc tai)nhưng cái thùng đó ghi là 50w lận ,vậy liệu cái loa công suất lớn hơn mạch KĐ thì có ảnh hưởng gì tới chất lượng âm thanh ko?

Comment

Nguyên văn bởi svdientu Xem bài viết
        Mình đã thử nó với cái thùng loa tốt rồi (tiếng bass vẫn không chắc tai)nhưng cái thùng đó ghi là 50w lận ,vậy liệu cái loa công suất lớn hơn mạch KĐ thì có ảnh hưởng gì tới chất lượng âm thanh ko?
        50W lận hả, cái thùng loa của mình chỉ có ... 150W thôi. Nguồn âm thanh mà bạn thử có đủ tốt không. Nếu vẫn không hài lòng thì thử ...vứt cái mạch đó đi, chuyển qua ráp con TA8210, nghe ...hết hồn luôn. Nhưng nói trước là tiếng BASS không thể so sánh được với amplifier chuyên nghiệp được.

Comment

Quên nữa, công suất loa lớn thì tốt chứ có sao đâu, chỉ lưu ý phối hợp trở kháng cho đúng để âm thanh ra lớn nhất mà không làm cháy ampli.

Có một lần tớ đọc được mẫu tài liệu tiếng Anh nó nói đại loại là nếu mở âm thanh nhỏ quá mà loa lại có độ nhạy thấp thì dễ làm bão hòa từ ---> hư loa. Không biết đúng không, có ai biết xin chỉ dùm.

Comment

Nay anhna oi toi cung vua moi lam xong mot cai ampli be bé de gan vao xe may nhung toi dung conTDA1554 do vay con nay voi con TA8210 ma ban noi thi con nao cho chat luong tot hon vay,toi da lap roi nhung hinh nhu volume cua no van con hoi nho vay ban co cach nao lam cho lon them mot ti duoc ko lam on chi cho minh voi
            |

Comment

Nguyên văn bởi anhna Xem bài viết
              50W lận hả, cái thùng loa của mình chỉ có ... 150W thôi. Nguồn âm thanh mà bạn thử có đủ tốt không. Nếu vẫn không hài lòng thì thử ...vứt cái mạch đó đi, chuyển qua ráp con TA8210, nghe ...hết hồn luôn. Nhưng nói trước là tiếng BASS không thể so sánh được với amplifier chuyên nghiệp được.
              vậy bạn có thể cho mình xin sơ đồ được ko?

Comment

Bác mua con AN7149 mà dùng, tải datasheet về làm giống hệt là ok, âm thanh chất lượng cao hơn nhiều so với LA440. Nếu lắp mono thì P = 9W/4.5R. Nếu ở Hà Nội thì mua ở Nguyễn Công Trứ (Sau chợ trời), giá là 11k/1con.
                Chất lượng âm thanh còn phụ thuộc nhiều vào nguồn cung cấp nữa, do điện trên xe máy k ổn định nên nếu lọc k tốt thì âm thanh chắc chắn bị méo rồi!
                Nỏ biết chữ mần răng ký được??!! Thôi nhé.

Comment

Đây là mạch Stereo dùng AN7149, cái này dễ lắp hơn Mono, bác dùng thử nếu cần thì hôm sau tôi vẽ cái mạch mono cho. Chúc thành công!
                  Attached Files
                  Last edited by thangktvta; 04-01-2008, 20:11.

Comment

Nay cac bac cai mach cua tui dung con TDA 1554 cong suat ra toi 2*20W ma nghe con thay chan con cai con AN7149 no con beo hon nua lam sao ma nghe noi
                    |

Comment

À quên nữa có bác nào biết làm cách nào để nâng điện áp 12v trong xe máy lên khoảng 15-16V ko chỉ cho mình với,có cao nhân nào biết làm ơn chỉ giáo nha....
                      |

Comment

Nguyên văn bởi KSD06 Xem bài viết
                        Nay cac bac cai mach cua tui dung con TDA 1554 cong suat ra toi 2*20W ma nghe con thay chan con cai con AN7149 no con beo hon nua lam sao ma nghe noi
                        Thế bác đã lắp thử AN bao giờ chưa? Còn tôi dùng chán mấy em TDA rồi- âm thanh như thằng say rượu hát. Cứ cho là TDA nghe hay đi, loa của bác 20Wx2 = 40W, lắp lên xe máy? Bác đã hình dung ra chyện gì xảy ra chưa? K cháy cuộn điện hoặc nổ Ăcqui mới là chuyện lạ. Với xe máy bình thường (DREAM II chẳng hạn) cái bóng đèn pha có 35W mà chạy đến 80km/h mới sáng hết mức - vậy bác muốn chơi được cặp loa đó chắc bác chạy đến 100km/h. Lúc đó thì chỉ có "lời của gió" thôi bác ạ. hihi

Comment

Nguyên văn bởi KSD06 Xem bài viết
                          À quên nữa có bác nào biết làm cách nào để nâng điện áp 12v trong xe máy lên khoảng 15-16V ko chỉ cho mình với,có cao nhân nào biết làm ơn chỉ giáo nha....
                          ah, cái này đơn giản, nguồn ra của cuộn điện xe máy là AC đó, bác có thể dùng biến áp hay chỉnh lưu bội áp để tăng áp, thích bao nhiêu cũng đc, nhưng cẩn thận nha - phải thay cuộn điện là em k bit đâu. he he!

Comment

trời ơi nghe bác nói sao mà thấy ghê quá lỡ mà bị cháy thật thì có mà chết em ah nhưng mà hình như cái cuộn điện mà bác nói có phải là đường dây đi vào cục xạc để xạc cho acquy ko?cái này mình chưa hiểu lắm........
                            |

Comment

k phải cuộn dây đi vào cục xạc, mà là cuộn phát điện ở trong máy ấy! đầu ra của nó là điện xoay chiều.

Comment

Về tác giả

Collapse

svdientu Tìm hiểu thêm về svdientu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X