Thông báo

Collapse
No announcement yet.

truyền thông tần số cao

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• truyền thông tần số cao

các cao thủ cho em hỏi,em muốn đọc tín hiệu từ cảm biến rồi gửi lên máy tính,nhueng tin hiệu từ cảm biến chả về quá nhanh,VDK thì nhận kịp nhưng khi truyền lên máy tính thi bi sai,vì truyền lên máy tinh cần 1 khoang time chừng 20 đến 30ms,có phương án giai quyết nào không nhỉ
    tom and jery !!!!!!!

Nguyên văn bởi canh48ckcd Xem bài viết
    các cao thủ cho em hỏi,em muốn đọc tín hiệu từ cảm biến rồi gửi lên máy tính,nhueng tin hiệu từ cảm biến chả về quá nhanh,VDK thì nhận kịp nhưng khi truyền lên máy tính thi bi sai,vì truyền lên máy tinh cần 1 khoang time chừng 20 đến 30ms,có phương án giai quyết nào không nhỉ
    RS232 khoảng cách vừa phải có thể chạy được với tốc độ baud 115200kbs, có nghĩa là 14400 byte /giay, cũng có nghĩa là khoảng 14.4 byte / 1ms, dữ liệu của bạn nhiều tới mức nào mà trễ tới 20-30 ms, sao bạn đo được
    //My Life

Comment

có ai có ý kiến j khác ko ?
      tom and jery !!!!!!!

Comment

có ai có ý kiến j khác ko ?
        Chuyển sang chuẩn USB. còn nếu không thỏa mãn nữa thì phải tìm các bộ xủ lý tín hiệu thời gian thực : DSP, FPGA. (mình cũng chưa biết nhiều về nó)

Comment

mấy u nói khó hiểu wa à.MÌnh có hỏi thầy thì thầy nói là truyền theo frame,truyền theo frame thi cung ok,nhưng minh ko biết giải thuật pải làm như thế nào,đóng gói ntn
          tom and jery !!!!!!!

Comment

mấy u nói khó hiểu wa à.MÌnh có hỏi thầy thì thầy nói là truyền theo frame,truyền theo frame thi cung ok,nhưng minh ko biết giải thuật pải làm như thế nào,đóng gói ntn
            OK nghĩa là như thế nào?
            123...

Comment

Frame giúp bạn chống nhận sai, nhận nhầm thôi chứ ko thể giúp truyền nhanh hơn đc.
              App Note của Atmel ở đây:

AVR350: Xmodem CRC Receive Utility for tinyAVR and megaAVR devices(7 pages, revision D, updated 1/08)
              The Xmodem protocol was created years ago as a simple means of having two computers talk to each other and has found its way into many applications.

http://www.atmel.com/dyn/resources/p...ts/doc1472.pdf

Có code minh họa:
              http://www.atmel.com/dyn/resources/p...nts/AVR350.zip
              AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
              Xem thêm tại Online Store ---> Click here
              Mob: 0982.083.106

Comment

mấy u hiểu sai vấn đề rồi,nói thế này nhé,tôi dùng cảm biến để đo rồi truyền lên máy tinh để vẽ đồ thị,vì cảm biến nhanh qua vì vậy đồ thị vẽ sẽ ko dung,mình muốn vẽ đồ thị đúng chứ ko pải là tăng tốc độ truyền.Còn câu hỏi của nbb3i,ý của mình là mình biết truyền theo frame rồi,nhưng trong trường hợp này mình ko hiêu giải thuạt đóng gói sao cho đúng
                tom and jery !!!!!!!

Comment

mấy u hiểu sai vấn đề rồi,nói thế này nhé,tôi dùng cảm biến để đo rồi truyền lên máy tinh để vẽ đồ thị,vì cảm biến nhanh qua vì vậy đồ thị vẽ sẽ ko dung,mình muốn vẽ đồ thị đúng chứ ko pải là tăng tốc độ truyền.Còn câu hỏi của nbb3i,ý của mình là mình biết truyền theo frame rồi,nhưng trong trường hợp này mình ko hiêu giải thuạt đóng gói sao cho đúng
                  Thì kéo dài trục thời gian ra cho nó đúng. Hay lại vẽ đồ thị ko cần trục thời gian.
                  AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                  Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                  Mob: 0982.083.106

Comment

làm sao mà đồ thị hiển thị gần giông oxilo ấy,chậm hơn cũng được nhưng hình dạng pai giống
                    tom and jery !!!!!!!

Comment

làm sao mà đồ thị hiển thị gần giông oxilo ấy,chậm hơn cũng được nhưng hình dạng pai giống
                      Giời ạ , tôi hiểu ý của ông... đầu tiên ông phải đọc tín hiệu , lưu nó vào Ram, buffer ,... trích lấy mẫu rồi đẩy dần dần lên cho nó phù hợp với đường kết nối của máy tính .
                      Cái này là kiểu của Storage Oscilloscope đấy ông ạ. Nếu tốc độ đọc của cảm biến ( độ biến đổi ) quá nhanh... thì cũng không dễ nuốt đâu ... Nhưng cái này dùng FPGA thì lại đơn giản hơn, xử lý dễ dàng hơn... FPGA hay ARM ( những loại có khả năng xử lý tốc độ cao ... ông có thành thạo loại nào không ???

Comment

VNArmy đã trả lời rồi đó bạn. Kéo dài trục thời gian ra, có nghĩa vs mỗi mức bạn đưa giá trị nhỏ hơn của thời gian vào.

Giả sử với mỗi mức trước là 1s mà vẫn bé tin hin, thì giờ mổ nhỏ ra thành 0,1s sẽ khả quan hơn đó.

Comment

bác gtvt45 tl sai rồi,nếu máy tính nhận ko kịp thì làm sao mà vẽ đúng được.em hỏi bác phuchiepjsc câu,bác có cahs nào khác ko,chứ em biết mỗi AVR thôi à
                          tom and jery !!!!!!!

Comment

bác gtvt45 tl sai rồi,nếu máy tính nhận ko kịp thì làm sao mà vẽ đúng được.em hỏi bác phuchiepjsc câu,bác có cahs nào khác ko,chứ em biết mỗi AVR thôi à
                            Bạn chẳng biết cái gì, lên đây hỏi người tra trả lời cho rồi còn dám phán sai thế này sai thế nọ, cái kiểu oscillator tùy thuộc nhiều vào tốc độ chip và tốc độ giao thức nhận dữ liệu. Máy tính bây giờ không có cái này quá yếu đến nỗi chậm hơn mấy cái ADC đâu.
                            Muốn như vậy bạn cần 1 giao thức truyền nhanh: có 2 giải pháp cho bạn. 1 là dùng USB Fullspeed, tốc độ chừng 8Mbs (đã loại trừ các header cho USB), nếu bạn truyền được tốc độ đó thì mấy con ADC đã rất mắc và khó kiếm rồi. Giải pháp thứ 2 là Ethernet, có thể truyền tới cả trăm GBs.

Việc hiển thị trên máy tính ko đơn giản là bạn chỉ vẽ là cái mà bạn gởi lên đâu, còn tính toán scale, đồng bộ giữa máy tính và thiết bị ...
                            //My Life

Comment

Về tác giả

Collapse

canh48ckcd Tìm hiểu thêm về canh48ckcd

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X