Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai có tài liệu về ổn áp Lioa không share cho em với!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi huuphuong Xem bài viết
    đó là do BA 6209 có chất lượng kém , hoặc do khi lắp ráp các bộ phận cơ khí làm tăng lực đè của chổi than lên bề mặt cuộn dây , khiến mo to nặng tải . bạn có thể có thể kiểm tra lại hệ cơ và thay thế 6209 bằng 4 con tranzito D882
    Cám ơn bạn. Bạn có thể minh họa bằng hình vẽ cụ thể về cách dùng 4 con D882 thay cho BA6209 không.
    Lực nén chổi than như thế nào là chuẩn, bạn hướng dẫn cách đo được không?

Comment

chào các huynh ! mình có cái ổn áp bị cháy mạch điều khiẻn , mình ra mua mạch khác nó không có loại đó mà chỉ có cái mạch điều khiển đa năng thôi ,nhưng mình không biết ráp . Các huyn nào có biết xin chỉ giáo dùn em . Cám ơn nhiều.
      |

Comment

cái sơ đồ ổn áp Lioa mà các huynh post lên sao không có chổ đấu vào rele nhỉ, mình tìm hoài mà không thấy nhờ các huynh chỉ giúp cho , nhà minh đang bị hư cái này nè. Cảm ơn nhiều.
        |

Comment

Ai có sơ đồ mạch dùng 4 con d882 thay cho cong BA 6209 điều khiễn động cơ ổn áp không cho minh xin với . Thanhks
          |

Comment

Nguyên văn bởi thaihostbc Xem bài viết
            Ai có sơ đồ mạch dùng 4 con d882 thay cho cong BA 6209 điều khiễn động cơ ổn áp không cho minh xin với . Thanhks
            các bạn tham khảo mạch này và cho ý kiến nhé
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi binhnl Xem bài viết
              Có bác nào có sơ đồ mạch ổn áp LiOa chạy con 6208 không?
              Gửi cho em sơ đồ mạch chạy con BA 6208 nhé mình đang cần
              mình chế lại chân con BA 6209 thay cho BA 6208 máy chạy được nhưng không tự xả hết về múc điện áp cao được và khi điện áp lưới thấp xuông khỏng 100v thì chổi than lại quay về mức điện áp cao thế có bực mình không
              Con BA 6208 công suất nhỏ hơn BA 6209 nên ngày nay người ta ít dùng. Vấn đề đó bạn nên xem lại tu lọc cho nguồn cấp điện cho con BA 6209 có đủ trị số hay không. Ngoài ra nếu dùng LM7812 làm ổn áp thì sẽ xãy ra hiện tượng khi điện áp tăng quá nhanh ( Thí du đang ở điện áp 100V ta chỉnh lên 180-220V nhanh chóng thì IC 7812 bị khóa , động cơ không hoạt động làm điện áp tăng vọt) . Có thể thay thế 7812 bằng mạch ổn áp dùng transistor.
              Mình post lên cho bạn sơ đồ mạch điều khiển động cơ servo có reset sử dụng cho ổn áp Lioa dãy rộng ( tự động kéo lên mức cao khi tắt điện ). Đây là một trong những bộ sưu tâp cúa mình trong hơn 20 năm qua hành nghề sửa chữa điện dân dụng.
              Thân chào
              Mach DK moteur servo on ap Lioa co rerset.doc

Comment

Cảm ơn các huynh đã post mạch lên nhé mình đang cần cái này.
                |

Comment

Nguyên văn bởi @hoang Xem bài viết
                  Với các máy ổn áp từ 10KVA trở lên motor kéo chổi than là motor Dc có công suất lớn hơn các motor trong dan cơ máy hát. trong sơ đồ mạch của bạn Cuonggaz có 1 tụ 4700uF là dùng để tích điện khi cắt điện, mất điện tụ xả làm cho motor trả về vị trí max. mạch đó chỉ dùng cho các máy ổn áp có công suất nhỏ tầm 6KVA trở lại.
                  Nhờ bạn @hoang noi rỏ dùm tác dụng của tụ 4700uF được không ,tức là khi mất điện thì tụ xã làm motor trả về vị trí max có nghĩa là sao vậy , vị trí max là vị trí nào vậy ? Mình chỉ mới học thôi nên chưa hiểu lắm về vấn đề này. Cảm ơn nhiều!
                  |

Comment

anh em ,có ai có mạch lioa bảo vệ quá áp ,qua dòng post lên cho anh em biết đi. Tớ đang cần, cái mạch anh Cuongz post ko biết phần quá áp lắp rolay thế nào? ( nghĩa là rolay cuon hút mấy V)
                    |

Comment

Trích"
                      tungdcn
                      ""em co lioa vot 150 em muon chuyen thanh vot 90 co dc ko vay?
                      ai cho em biet voi""
                      Theo tớ thì với khả năng cá nhân là không được, vì phải cải tạo nó ,tức quấn lại để tăng số vòng dây, lai lien quan lõi thép nữa chứ.
                      |

Comment

Nhờ bạn @hoang noi rỏ dùm tác dụng của tụ 4700uF được không ,tức là khi mất điện thì tụ xã làm motor trả về vị trí max có nghĩa là sao vậy , vị trí max là vị trí nào vậy ? Mình chỉ mới học thôi nên chưa hiểu lắm về vấn đề này. Cảm ơn nhiều!
                        Tụ 4700 mF giữ nhiệm vụ duy trì nguồn điện cung cấp cho động cơ khi bị mất điện đủ để động cơ quay về vị trí max. Vị trí max là vị trí ở đầu cuộn dây ổn áp ứng với ổn áp sẽ nhận một điện áp cao nhất. Nếu không có mạch này khi có điện trở lại mà chổi than đang nằm ở vị trí điện áp thấp, dòng điện qua cuộn dây lớn sẽ làm cháy ổn áp. Đối với dạng mạch này người ta không dùng IC ổn áp 7812 mà dùng Transistor để làm ổn áp bởi vì IC này sẽ khóa đầu ra nếu điện áp vào của nó vượt quá 30V.
                        Thản chào.

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
                          Tụ 4700 mF giữ nhiệm vụ duy trì nguồn điện cung cấp cho động cơ khi bị mất điện đủ để động cơ quay về vị trí max. Vị trí max là vị trí ở đầu cuộn dây ổn áp ứng với ổn áp sẽ nhận một điện áp cao nhất. Nếu không có mạch này khi có điện trở lại mà chổi than đang nằm ở vị trí điện áp thấp, dòng điện qua cuộn dây lớn sẽ làm cháy ổn áp. Đối với dạng mạch này người ta không dùng IC ổn áp 7812 mà dùng Transistor để làm ổn áp bởi vì IC này sẽ khóa đầu ra nếu điện áp vào của nó vượt quá 30V.
                          Thản chào.
                          Chào huynh quanghien54 cho mình hỏi thêm chút nghen , cái motror của ổn áp mình đầu sai dây thì có sao không vậy? hay là đấu vào dây nào cũng được. Thanks.
                          |

Comment

Chào huynh quanghien54 cho mình hỏi thêm chút nghen , cái motor của ổn áp mình đầu sai dây thì có sao không vậy? hay là đấu vào dây nào cũng được. Thanks.
                            Nếu đấu motor sai dây thì thay vì nó tăng áp cho đủ thì lại giảm áp và ngược lại. Việc này dễ phát hiện và bạn chỉ cần tráo đầu dây lại thì xong. Trước đây mình cũng gặp vấn đề này hoài khi thay motor cho khách hàng.
                            Thân chào

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
                              Nếu đấu motor sai dây thì thay vì nó tăng áp cho đủ thì lại giảm áp và ngược lại. Việc này dễ phát hiện và bạn chỉ cần tráo đầu dây lại thì xong. Trước đây mình cũng gặp vấn đề này hoài khi thay motor cho khách hàng.
                              Thân chào
                              Cảm ơn bạn nhiều nhé !
                              |

Comment

nhà mình đang dùng ổn áp lioa 5kva dải điện áp làm việc 130-250v nhưng giờ điện áp lại chỉ có 90v lên lioa ko hoạt động được vậy có cách nào để điều chỉnh cho nó làm việc được với điện áp ở mức 90v ko bác nào có cách nào chỉ gúp em với chứ ko điện yếu quá chảng dùng được gì cả bác nào có cách điều chỉnh thì chỉ gúp em với thanhks các bác (hoangviethty@gmail.com)

Comment

Về tác giả

Collapse

johnny Tìm hiểu thêm về johnny

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X