Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách làm một robot dò đường đơn giản.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách làm một robot dò đường đơn giản.

Hướng dẫn cách làm một robot dò đường đơn giản (đúng hơn là một chiếc xe lần mò theo vạch đen)

* Chuẩn bị:
    - Linh kiện:
    - 1 con Opamp loại 8 chân LM393 (2 kênh) hoặc loại 14 chân (4 kênh) LM324. Nếu không có loại LM có thể xài loại khác, như HA chẳng hạn.
    - 2 con BJT loại NPN C1815 (hoặc loại khác cũng được).
    - 2 quang trở.
    - 2 led siu sáng (trắng).
    - 6 điện trở 10k.
    - 2 Mô tơ, loại cỡ 5V, có thể lấy từ xe đồ chơi của con nít (ở đây tớ lấy từ ổ CD-Rom 1 cái và chôm của thằng bạn 1 cái).
    - Nguồn sử dụng 9V hoặc 4.5V (ở đây mình xài nguồn 9V).
    - 2 điện trở hạn dòng cho led phát 1k (nếu xài nguồn 9V) và khoảng 220 ôm nếu xài nguồn 4.5V).

- Và các đồ phụ gia tráng trí khác, chủ yếu là led gắn vào cho đẹp, một vài cái dắt cắm, công tắc...
    - Đồ dùng khác: mỏ hàn, chì hàn, kéo, băng keo đen (làm vạch)…

* Bắt đầu làm:
    + Phần mạch (ta tách riêng thành 2 phần, 1 phần cảm biến và 1 phần mạch chính cho dễ lắp đặt):
    1. Bộ phận “cảm biến”:
    -Cách làm:
    Sử dụng 2 quang trở, 2 led phát, 2 trở hạn dòng cho led phát. Mắc theo sơ đồ sau:

Ảnh thực tế:

Đặt 2 quang trở cách nhau khoảng 3.5cm-4cm, dùng băng keo đen quấn quanh quang trở để chống nhiễu. Ở đây mình sử dụng thêm 2 công tắc cho led phát để tắc ”khi cần thiết”.

-Nguyên lý hoạt động:
    Khi có ánh sáng thì điện trở của quang trở sẽ giảm và ngược lại, điện trở của nó thay đổi cỡ từ 5k (khi có ánh sáng) đến 100k (không có ánh sáng), ta sử dụng 2 led phát làm nguồn sáng cho nó.
    => khi gặp nền trắng, ánh sáng sẽ phản xạ lên quang trở làm điện trở nó giảm xuống và khi gặp vạch đen (băng keo đen) thì ánh sáng sẽ khó phản xạ nên quang trở nhận ít ánh sáng => trở nó tăng. Từ đó dựa vào 2 quang trở, robot có thể phân biệt được vạch đen trên nền trắng (dưới sự hỗ trợ của opamp so sánh).

2. Mạch điều khiển moto (mạch chính)

Sử dụng 6 con trở 10k, Opamp, nguồn 9V, 2 con BJT.

Bjt C1815:

Nguyên lý hoạt động của BJT: miễn bàn.

Opamp LM 324:

Nguyên lý so sánh đơn giản của opamp thế này:
    Nếu cho vào cổng (+) (cổng 3, 5, 10, 12) một điện áp lớn hơn điện áp cổng (-) (cổng 2, 6, 9, 13) thì ở cổng ra (cổng 1, 7, 8, 14) sẽ là mức dương, ngược lại là mức 0. Nhớ cấp nguồn cho Opamp ở 2 cổng 4 và 11.

Ở đây mình chỉ sử dụng 2 kênh là (1,2,3) và (5,6,7).

Sơ đồ:

Ảnh thực tế (nhìn hơi rối mắt ) :

Và đây là mạch hoàn chỉnh (2 mạch trên ”cắm” lại với nhau thôi).

+ Phần cơ (phần này hơi khổ).
    Chuẩn bị 2 moto và thêm 2 bộ phận giảm tốc, bộ phận này giúp robot dễ ”cày” hơn nhưng chạy chậm hơn. Chạy chậm giúp robot dễ nhận vạch hơn vì mấy cảm biến này thay đổi hơi chậm (chậm mà chéc [dancing] ).
    2 moto ta sẽ gắn với 2 bánh sau, phía trước gắn 1 bánh xe có thể đổi hướng (giống bánh xe ở cái ghế của mấy cha giám đốc á, tất nhiên là xài loại nhỏ thôi). Nếu ko tìm ra loại bánh xe đó thì... đành phải tự chế thôi.

Bên dưới... xe

Bên trên (nói chung là nó cứ như miếng nhựa với 2 bánh xe, chụp ảnh từ di động cùi nên ảnh ko đẹp cho lắm )

+ Phần ”sân” (cái này tốn keo lắm).
    Lấy khoảng 4-6 tờ A4 ghép lại thành sân, lấy keo đen dán lên làm vạch, nhớ dán cẩn thận, tránh gồ gề (chỗ uốn dễ bị ”lồi” keo) để xe có thể dễ bon bon trên vạch.
    Đây đã tốn nửa cuộn keo đen (5k 1 cuộn) để dán đi dán lại cái sân mà chẳng ra hồn.

Hình ảnh:

* Nguyên lý hoạt động của toàn mạch:

- Khi 2 cảm biến đều nhận nền trắng:
    Điện trở của 2 quang trở đều giảm xuống chừng 5k => cổng 3 và 5 của Opamp sẽ có áp cao hơn cổng 2 và 6 (cổng 2 và 6 ta phân áp cố định cho nó là 9/2=4.5V).
    => Cổng ra 1 và 7 của 2 kênh sẽ ở mức dương => kích 2 BJT dẫn
    => cả 2 moto đều quay
    >Cả 2 moto đều quay, robot chạy thẳng.
    - Khi cảm biến bên trái nhận vạch đen (robot đang lệch phải).
    Điện trở của quang trở 1 sẽ tăng lên cỡ 50-80k => áp trên cổng 3 sẽ bé hơn 4.5V (áp trên cổng 2) => cổng ra 1 sẽ là 0V => BJT 1 sẽ ngưng dẫn => mô tơ 1 (bên trái) ngừng quay. Trong khi đó moto bên phải vẫn quay vì cảm biến phải nhận nền trắng.
    >Moto trái ngừng, moto phải vẫn quay => robot sẽ rẽ sang trái.
    - Tương tự khi cảm biến phải nhận vạch đen (robot đang lệnh trái).
    >Moto phải ngừng, moto trái vẫn quay => robot sẽ rẽ phải.

Như vậy, robot (chiếc xe cà tàng) của chúng ta sẽ bám (lần, mò...) được vạch đen trên nền trắng.

Và cuối cùng là cờ líp của em nó:
    http://www.youtube.com/watch?v=HfiWRIELAAA

Một và lưu ý:
    - Vì dòng ra của BJT ko lớn lắm nên xài moto từ xe đồ chơi con nít đôi khi ko chạy nổi.
    - Phần sân làm thì nên có những khúc qua vừa phải, đừng cong quá mà cả 2 cảm biến đều nằm trên vạch đen thì robot sẽ ko nhúc nhích nữa.
    - Có thể thay thế mấy con 10k trong mạch bằng biến trở 20k (vì đây mua biến trở 20k ko ra nên ko xài luôn).
    - Có thể mắc thêm Diode bán dẫn vào mỗi moto để tránh dòng điện sinh ra từ moto có thể ảnh hưởng đến mạch (cái này nghe mấy anh làm robot nói vậy).

Chúc thành công!.

Robot của bạn có rẽ phải 1 góc 90 độ ko nhỉ hoặc 180 độ??Hehe_nói chung là cho các bác nghịch tạm. Nhưng 2 led ít quá.Dễ hỏng ăn!

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
    Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
      Robot của bạn có rẽ phải 1 góc 90 độ ko nhỉ hoặc 180 độ??Hehe_nói chung là cho các bác nghịch tạm. Nhưng 2 led ít quá.Dễ hỏng ăn!
      Hehe, nếu đến góc vuông thì 1 bánh quay, 1 bánh dừng và toàn bộ robot quay quanh bánh dừng đó. Con này ko có chức năng quay bánh xe lùi.
      Chỉ xài opamp mà đòi hỏi cao qua

Comment

bạn ơi cho mình hỏi chút nào,cái bộ giam tốc cho động cơ ấy la bạn tự làm hay lấy nó từ cái gì vậy,mình cũng đang thiết kế một co robot đồ chơi kiểu giống của bạn nhưng đang gặp rắc rối về bộ giảm tốc,phiền bạn chỉ giúp với
        •´¨`»(`'•.¸(`'•.¸¤*¤¸.-'´)¸.•'´)«´¨`•
        «´¨`•..¤ :¤..•´¨`»
        •´¨`»(¸.•'´(¸.•'´¤*¤`'•.¸)`'•. ¸)«´¨`•

Comment

Nguyên văn bởi lethu3006 Xem bài viết
          bạn ơi cho mình hỏi chút nào,cái bộ giam tốc cho động cơ ấy la bạn tự làm hay lấy nó từ cái gì vậy,mình cũng đang thiết kế một co robot đồ chơi kiểu giống của bạn nhưng đang gặp rắc rối về bộ giảm tốc,phiền bạn chỉ giúp với
          Bộ giảm tốc đó thì không thể tự làm đâu bạn, mà chỉ có thể... chế lại từ xe đồ chơi thôi. Mình lấy chiếc xe tăng của thằng em, mổ ra, cưa đôi cái bộ truyền động (mấy cái bánh răng và trục đó) .
          Nhét 2 moto từ ổ quang vào (lấy keo dán nhựa tít vô cho chắc) thế là thành chiếc xe "con ếch" như bạn thấy đó.

Comment

Thanks

Đang bận lắm vì lát nữa phải đi bảo vệ đồ án nhưng cũng phải đăng nhập cảm ơn bạn minhtuan99bk cái đã.
            Cảm ơn bạn nhiều lắm, nó thực sự có ích cho dân cơ khí chế tạo như mình, hy vọng khi nào có gì hay bạn post lên và giải thích cụ thể như vậy cho bọn mình tham khảo với.
            Thank you so much!
            bạn học BK nào vậy?

Comment

hay đấy .thank bạn
              Last edited by Mr.Quang; 03-06-2010, 11:40.

Comment

có cách nào kiểm tra phần cảm biến có hoạt không ?
                em làm rồi mà không thấy gì cả.em mới thử có một kênh và test thử bằng bóng led nhưng ko thấy biểu hiện gì hết.
                hay là tại quang trở lởm quá,em mua có 2k ở sờ kai mắc kít

Comment

Vì dạo này mình về quê nghỉ hè rồi nên ko có net ở nhà, ít online lắm.
                  @daulien: mình bk Đà Nẽn
                  @linhdt1121: Bạn dùng opam loại gì? Nếu loại 8 chân thì phải nối 1 trở hồi tiếp khoảng 10k từ đầu out về cực dương nữa (vì mình ko mắc cái này mà
                  tưởng là mấy con opamp hỏng).
                  Test opamp: cho vào đầu (+) một điện áp lớn hơn đầu (-) và đo điện áp ở đầu ra (đã có hồi tiếp), thì là mức cao, và nếu áp đầu (-) lớn hơn đâu (+) thì đầu ra là mức 0 thì được.
                  Test quang trở: cái này đơn giản hơn, bạn dùng đồng hồ vạn năng, bật thang đo trở lên 1k.
                  Dùng tay che quang trở đi cho nó ko típ xúc với ánh sáng nếu thấy trở cỡ 20k-100k là được (tuỳ vào mức độ "kín" của bàn tay bạn ) và nếu để nó gần bóng đèn sáng thì trở về cỡ 500ôm-2k là được.
                  Chúc thành công.

Comment

bài ngắn gọn mà hay. thanks

Comment

để hè xong lên làm lại xem sao,bây h về quê rồi kiếm đâu ra linh kiện
                      ah quên mình dùng c828 thay cho c1815 có đc không vậy

Comment

Nguyên văn bởi linhdt1121 Xem bài viết
                        để hè xong lên làm lại xem sao,bây h về quê rồi kiếm đâu ra linh kiện
                        ah quên mình dùng c828 thay cho c1815 có đc không vậy
                        Sao cũng được bạn à, chủ yếu là lắp đúng chân và dòng qua nó không quá mức cho phép là được.

Comment

thanks ban. minh cung dang lam con nay`.
                          = = === ===
                          = = =
                          ====== = = = = = ===
                          = = = = = = = = =
                          = = ==== = = = = =

Comment

minh kiem mai ko dc bo giam toc ma ko co
                            vay minh lap xe chay co bi lech khoi vach den ko ?

Comment

Bộ giảm tốc dễ kím nhất là từ chiếc xe tăng, đem cưa đôi bộ truyền động ra là dc 2 bộ giảm tốc, ko có giảm tốc thì hầu như nó ko thể chạy (or ko thể chạy chính xác).

Comment

Về tác giả

Collapse

minhtuan99bk Tìm hiểu thêm về minhtuan99bk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X