Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xe đạp chạy bằng điện (Electric Bicycle)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Sơ đồ động cơ 3 phase

Sau đây tôi gửi tiếp sơ đồ động cơ 3 phase, sử dụng IC MC33035 tạo nguồn
    tín hiệu, độ rộng xung (PWM), cảm biến vị trí rotor, giới hạn dòng... và IC
    IR2103 (half bridge) để lái 6 con MOSFET IRF3205.
    Attached Files

Comment

Nhờ Bác HAI ĐIỆN giải thích sơ bộ về nguyên lý hoạt động của động cơ điện 3 pha, sử dụng IC MC33035 tạo nguồn, cho cháu hiểu với.cám ơn Bác nhiều lắm.

Comment

Nhờ Bác hai Điện gởi luôn battery change cho anh em học hỏi đi Bác.Nhờ Bác cho hỏi thêm khi bị hư fet IRF3205,và IC MC33035 nếu ở chợ không có bán, thì có thể thay tương đương bằng loại nào? Mình có một chiếc đang bị chết fet. Xin cám ơn Bác trước.
        Last edited by huyledtvt; 21-01-2008, 07:13.

Comment

mình thấy chủ đề này rất hay, rất muốn tham gia tìm hiểu nhưng sao chờ mãi mà ko thấy bác "hai dien" post phần mạch điện cho battery luôn nhỉ.nhân tiện mong bác nào hiểu biết về mạch điện giải thích thêm để các anh em khác cùng học tập.
          các bác cho hỏi :mạch điện của xe đạp điện sử dụng động cơ ko chuổi than chỉ cần sử dụng ic MC33035 thôi là đủ hay có dùng thêm vi điều khiển để điều khiển tốc động cơ nữa.mà mấy con : mc33035 ,ir2 103 ,fet irf 3205 có bán ở Việt Nam ko nhỉ.nếu ai biết ở đâu bán chỉ mình với nhé
          Nguyễn Xuân Thanh - 0905848525 - 01686996698
          Chuyên: Quảng Cáo Điện Tử
          =>Led Siêu Sáng - Board điều khiển led động
          =>Các loại Màn Hình Led trong nhà, ngoài trời

Comment

anh em cho hỏi trong xe đạp điện có bộ phận nào tên là UPS ko nhỉ?

Comment

Nguyên văn bởi picthanh Xem bài viết
              anh em cho hỏi trong xe đạp điện có bộ phận nào tên là UPS ko nhỉ?
              UPS theo tôi biết nghĩa của nó là bộ nguồn không bi ngắt khi lưới điện bị
              cắt hay chập chờn. Nó được dùng nhiều trong các thiết bị có nhu cầu nguồn
              ổn định, liên tục như các thiết bị trong công nghiệp, máy tính... Trong xe
              đạp điện không có sử dụng UPS, phần trữ điện của nó chính là các accu và
              cũng là nguồn cung cấp điện cho toàn bộ hoạt động của xe.

Comment

Hiện tại tôi đang rất bận, sơ đồ máy charge dùng cho xe đạp điện sẽ gửi
                sau. Cách hoạt động của máy charge cũng giống như bộ nguồn Switching
                power supply nhưng có thêm:
                1- Mạch giới hạn dòng.
                2- Tự động ngưng charge khi accu đầy.
                3- Không phóng điện ngược vào máy charge khi không có điện nguồn.
                Để vài hôm nữa bớt bận, tôi sẽ gửi sơ đồ lên cho các bạn tham khảo.

Comment

Uhm... mình có thắc mắc này, nếu thắc mắc này còn gà quá cũng xin mấy bác trả lời giùm vì chưa hiểu rõ vần đề này lắm: Cái động cơ ko chổi brushless dc motor ở mấy cái quạt làm mát CPU, nguồn vi tính màu đen nó hoạt động trên nguyên lý nào vậy ? Có phải nó có một mạch đa hài tạo ra từ trường quay trên các cực từ ? Mình cũng chỉ nghĩ như vậy nếu ko đúng thì chỉ dùm.
                  Cám ơn

Comment

Nguyên văn bởi joey Xem bài viết
                    Uhm... mình có thắc mắc này, nếu thắc mắc này còn gà quá cũng xin mấy bác trả lời giùm vì chưa hiểu rõ vần đề này lắm: Cái động cơ ko chổi brushless dc motor ở mấy cái quạt làm mát CPU, nguồn vi tính màu đen nó hoạt động trên nguyên lý nào vậy ? Có phải nó có một mạch đa hài tạo ra từ trường quay trên các cực từ ? Mình cũng chỉ nghĩ như vậy nếu ko đúng thì chỉ dùm.
                    Cám ơn
                    Motor quạt làm mát trong bộ nguồn máy tính cũng là động cơ không chổi than, thường thì loại này chỉ có 2 phase mà thôi. Thành phần quan trọng trong loại motor này có 2 con Hall xác định vị trí từ cực của nam châm vĩnh cửu (rotor) mà kích dẫn 1 trong 2 con transictor tương ứng.

Comment

Hôm nay tôi gửi tiếp sơ đồ bộ charge được vẽ lại từ máy cũa trung quốc. Sơ đồ này tôi chưa kiểm tra lại, các bạn xem và cho ý kiến.
                      Attached Files

Comment

chào bạn thaotho007 . có thật ko đó bác, mà tui thấy trên mạch chỉ có con IRF3205 thôi chứ làm gì có con nào là 13205 đâu ,mấy con này bác mua o đâu vậy. tui o NhaTrang tìm mua rồi mà ko thấy chỗ nào bán hết.
                        trong chợ Nhât tảo ko biết có bán đầy đủ linh kiện để lắp cái mạch cho xe đạp điện ko hả các bác.

Comment

@thaotho007 mình cần 8 con (6 con dùng để điều khiển động cơ BLDC con 2 con để xê cua )bác cho hay bán vậy ,bao nhiêu 1 con. chắc là fai gui qua đường bưu điên thôi ,ko biết có an toàn ko.

Comment

cha chả, chắc phai luoc 2cai bo mới đủ cho bạn dùng nhưng ko sao vì mình mê điện tử mà phải chấp nhận thôi.khi nào bạn lấp cái mạch của bạn thành công thì
                            gui lên diền đàng cho anh em cùng xem nhe.cho mình địa chỉ nhà bạn và số đt
                            qua tết mình gui cho .chúc tếtvui vẻ

Comment

chào anh haidien! mình rất cần hiểu nguyên lý hoạt động các mạch mà anh đã pót lên.khi nào thấy tiện anh noi dùm cai nguyên lý hoạt đông các mạch trên cho anh em cùng chia sẻ nhé!cám ơn trước đó
                              địa chỉ của mình:thaotho007@yahoo.com.vn

Comment

bycycle electric

Nguyên văn bởi haidien Xem bài viết
                                Nếu motor chạy với điện áp 24V và 36V thì phải qua hệ thống gear giảm tốc
                                để tăng lực kéo. Loại motor 48V (thường là loại lắp trực tiếp ở bánh xe sau)
                                thì không có gear truyền động, nhưng loại này là động cơ 3 phase không
                                dùng chổi than. Xu hướng mới hiện nay là dùng loại động cơ này vì bền hơn
                                so với loại chổi than.
                                Chúng ta là dân điện tử, nên tập trung vào mạch điện
                                mới đúng nghề, còn nhông truyền thì để cho dân cơ khí tính.
                                Thêm phần người ta thường gọi là "tay ga" để thay đổi tốc độ xe: Người
                                ta không sử dụng chiết áp để thay đổi điện áp chỉnh tốc độ, mà người ta sừ
                                dụng 1 thanh nam châm quét ngang qua 1 con IC hall.
                                Schematics thì sẽ gửi cả 2 loại: Chổi than va 3 phase không chổi than.

chào anh haidien.trước hết cảm ơn anh đã đưa ra chủ đề rất thực tế này.
                                xe đạp điện của em là loại :36v ,không chổi than ,ko cần đạp khi khởi động .
                                Nhưng hiên tại Nó đang nằm một chỗ , vì :
                                phần điện thì ok,nhưng khổ nỗi bộ phận thay đổi tốc độ không hoạt động:
                                VẶN ga thỉ nó vẫn không đổi tốc độ (chỉ tối đa 8 km/h) khi trọng tải là 0 kg
                                còn khi ngồi lên thì nó chết hẳn !!!!.Em nghĩ nó bi hỏng phần boad mạch điều chỉnh tốc độ .nếu các anh biết về phần nay thì chỉ dùm em cách sửa , các anh có thể gửi cho em mấy mạch liên quan đến phần điện của xe nhé!.em cảm ơn nhiều! cố giup em vì mấy hôm nay em đang phải đi bộ

Comment

Về tác giả

Collapse

haidien Tìm hiểu thêm về haidien

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X