User Tag List

Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 16
Cây cảm ơn10Cảm ơn

Ðề tài: máy xuyệt cá

Thành viên tích cực lhphuong's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

máy xuyệt cá

chào các bạn mình là người mới vào nghề,hôm rồi về quê thấy người ta dùng acquy để chích cá ,mình thấy cũng hay hay ,mình cũng muốn tìm hiểu về nó một chút , anh em nào biết chỉ em với .Xin hướng dẫn kỹ một chút xin cám ơn.

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

Moderator queduong's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Lâm gia Thôn

Nhóm xã hội

Embarcadero - RAD STUDIO

Mentioned
    63 Post(s)
    Tagged
    9 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi lhphuong
    chào các bạn mình là người mới vào nghề,hôm rồi về quê thấy người ta dùng acquy để chích cá ,mình thấy cũng hay hay ,mình cũng muốn tìm hiểu về nó một chút , anh em nào biết chỉ em với .Xin hướng dẫn kỹ một chút xin cám ơn.
    Nó là một dạng nâng điện áp " rung " từ 12V của bình ắc quy lên cỡ 300V - 350V xoay chiều .
    Hai điện cực của nó là 2 cái lưới ( dạng như cái thìa - bằng sắt ) . Khi bấm thì trong khoảng xung quanh ( khoảng 1 mét đến 1,5m ) có điện làm cá bị " giật " , khi cá đơ ra thì tiện thể lấy cái vợt đó hớt luôn cho vào giỏ ( rồi về ăn hay bán là tùy " .

tuy nhiên : Cảnh báo : Chỗ của tôi đã có người chết vì cái này , thay vì gí cá lại trượt chân vì gí chính mình , bị điện giật tay chân co quắp và cứ thế là bấm mãi cái nút không nhả ra == > chết .
    Đừng có đùa với điện . Nếu bạn thích đánh cá ??? thì phải tìm hiểu kĩ .
    Để kiếm miếng ăn là phải đổ cả mồ hôi , máu , và thạm chí là cả tính mạng nữa.

Module RF điều khiển, RF truyền dữ liệu, thiết kế, chuyển giao công nghệ... Module RF chuyên dụng > 3, 5, 10km , 20km LOS ( website: http://rfvn.tk --- http://qdec.neq3.com ĐT: 090 496 4977

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    cám ơn bác QueDuong,bác có sơ đồ mạch không ? cho mình xin luôn

Thành viên hơi bị được opendoor2507's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi lhphuong
    Nó là cái máy kích cao áp, từ 12Vdc ---> HV (không rõ bao nhiêu). Phần công suất dùng 4 con sò 3055. Phần dao động mắc kiểu dao động nghẹt. Nếu mình làm mình sẽ dùng dao động bằng timer 555.
    Tuy nhiên cách đánh cá kiểu này là kiểu ăn sổi, nó tàn phá hết tất cả sinh vật trong nước trong khoảng giữa 2 cần cao áp. Đánh được mấy con cá mà làm tuyệt diệt hệ sinh thái thì thật là không nên chút nào.
    Ngày trước những người đánh cá thường làm lưới to để không bắt cá bé, đằng này cách đánh cá bằng điện ngay cả trứng của cá cua trong nước cũng không sống được, chúng ta cần lên án những ai dùng kiến thức của mình để tiếp tay hủy hoại môi trường sinh thái. Các bạn có học hơn nông dân hãy nghĩ cho dài hơi một chút. Click here to enlarge

Thành viên mới huycuongsjc's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    bác nào có sơ đồ thì cho mình tham khảo với , cảm ơn nhiều

Thành viên tích cực huyPhuongels's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Nó chỉ là một mạch băm điện áp 1 chiều của acquy rồi đưa vào biến áp lấy ra mức điện áp cao hơn
    Theo tôi thì chúng ta ko nên áp dụng vào lam máy ghí cá mà làm mạch rung điện áp để dùng khi mất điện (UpS)
    Bác nào có sơ đồ thì cho mọi ng tham khảo nếu ai có cả hồi tiếp ổn ap.. thì tốt. Mình làm một lần rồi nhưng ko lam dc phần hồi tiếp và hao phí khá lớn.

Moderator nguyendinhvan's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Chẳng cần sò nghé gì đâu .
    Một cái rơ lay và một cuộn BA thế là xong .
    Vì cái máy này không chạy liên tục như bộ nguồn

À quyên chưa vẽ công tắc !!!!!

Ảnh gửi kèm
    thongluat, anhda, ctin2 người nữa đã cảm ơn nội dung này.
    Bản chất Dài đi . ( Đì dai , design )
    nguyendinhvan1968@gmail.com địa chỉ liên lạc duy nhất
    Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Thành viên mới huong's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Tha cu noi cho em no biet khong nen sai vi pham phap luat chu cu long vong roi dua hinh "so do khoi trong IC" thi toi em no qua.

Moderator queduong's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Lâm gia Thôn

Nhóm xã hội

Embarcadero - RAD STUDIO

Mentioned
    63 Post(s)
    Tagged
    9 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi huong
    Tha cu noi cho em no biet khong nen sai vi pham phap luat chu cu long vong roi dua hinh "so do khoi trong IC" thi toi em no qua.
    1) Đề nghị bạn gõ tiếng việt cho dễ đọc

2) Sơ đồ của bác Vân Post lên là tương đối đầy đủ và chính xác .

Nếu bạn vẫn chưa hình dung ra nó chạy như thế nào , tôi có thể mách bạn thêm một nước thế này .

Bạn mua một cái còi xe máy sau đó đấu nối tiếp vào cuộn 12V của biến áp .
    Điện áp lấy ra ở 2 đầu cuộn 220V .

Nối bình ắc Quy 12V vào và đảm bảo " Rung ra điện "

--- Chỉ có một điều : Nhớ bịt tai vào , vì nó kêu hơi điếc tai. Click here to enlarge Click here to enlarge Click here to enlarge Click here to enlarge Click here to enlarge

anhda đã cảm ơn nội dung này.
    Module RF điều khiển, RF truyền dữ liệu, thiết kế, chuyển giao công nghệ... Module RF chuyên dụng > 3, 5, 10km , 20km LOS ( website: http://rfvn.tk --- http://qdec.neq3.com ĐT: 090 496 4977

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    ý của bác QueDuong hay đấy đề em làm thử xem

PHUONG

Trang 1/2 12 cuốicuối