User Tag List

Trang 2/6 đầuđầu 1234 ... cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 56
Cây cảm ơn12Cảm ơn

Ðề tài: mạch quang báo voi LED RGB

NMI
    NMI is offline
    Thành viên tích cực NMI's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    ai có led RGB này bán cho mình với
    cần vài con để thử nghiệm Click here to enlarge

Thành viên tích cực quoc_thaibk's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Đep quá.
    Nhật tảo có bán không ta.
    Đi mua vài cái về làm chơi.

Thanh lý ít đồ
    Sông dài, Thuyền lớn, Biển rộng bao la.
    Tháo neo ngôn ngữ, lèo lái con thuyền kiến thức nhân loại.

Thành viên mới gass's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Ma trận led RGB thường dùng để làm màn hình ,bán lẻ giá rất cao,không khả thi về kinh tế.
    bên tàu bọn nó bán cả màn hình cho mình luôn với giá rẻ hơn rất nhiều so với tự làm.
    nếu nghiên cứu thì được,trước tôi có ngó qua thấy bọn nó dùng ARM kết hợp với FPGA của Altera.

Thành viên tích cực phucthinhel's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hồ Chí Minh
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Có chứ 180k một ẻm ! RGB outdoor .

Mạch nạp Little Programmer
    MSC-51,AVR,EEPROM ... etc
    TFT 320x240 2.4"-2.8" color LCD
    Site Fukusei shop :
    http://phucthinhel.googlepages.com/

Moderator linhnc308's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi tanbinh_mu Click here to enlarge
    Tớ đã làm thử một cái quang báo 16x64 ( ba mầu ). dùng 74HC595, dùng ATmega16 để điều khiển. Nhưng tớ chỉ chạy được có mỗi ba mầu: Red, Green, Blue. Theo tớ được biết thì có thể trộn được ra các mầu khác. Vậy thì phải làm thế nào hả các bác ơi. Xin được chỉ dẫn với.
    Quang báo màu hả, RGB chứ j, ở HN cũng đã có một vài người làm được rồi. Đồ án tốt nghiệp của em cũng làm về cái đó, nhưng chỉ dùng led 2 màu xanh đỏ (vì ko mua dc led RGB, anh mua dc ở đâu thế chỉ em với), dùng FPGA quét đc 8-bit cho mỗi màu. Tuy vậy không cứ là phải dùng fpga mới làm dc, có thẻ dùng mcu để đk, quan trọng là tìm ra kỹ thuật quét và điêu khiển màu, Căn bản của nó là PWM, tuy nhiên để áp dụng vào thực tế có nhiều vấn đề. Vì đa phần bảng led hay quét kiểu SPI nên vấn đề là tìm ra kỹ quét để vẫn áp dụng SPI mà vẫn quét dc màu đa sắc. Kỹ thuật này hiện tui đã nắm đc nhưng vì là làm kết hợp với cty nên nhóm đồ án không thể công bố khi chưa cho phép của cty.
    Anh cu thu tim hieu, nghien cuu xem. Lam RGB co cái khó là công nghệ ko dc tiết lộ hết nên rất khó tìm tài liệu trên mạng. Vấn đề là đảm bảo vẫn là SPI mà vẫn đk dc màu. Anh em tập trung bàn thêm sẽ tìm dc nhiều phương pháp hay. Quang báo tui cũng thích làm từ cái ngày mới học VDK. Click here to enlarge

Click here to enlarge Nguyên văn bởi phamthaihoa
    Việc này thường dùng DAC hoặc PWM, với cái bảng 16x64 là 1024 điểm, mỗi điểm cần chân DAC hoặc PWM, bạn xử lý thế nào ? Quét hết cái đống ấy cỡ 50 lần/s bằng vdk thì công lực lập trình phải cao đó
    Thế với bảng 16x32, chú Hòa định dùng 16x32 chân PWM à ? Bảng của anh hôm làm đồ án chỉ dùng 10 chân (A0,A1,A2, SPI, power) chạy vẫn ngon, tuy nhiên chưa phải là thành công cuối cùng. Hiện tại về kt là ok, nhưng vì bây h qua Sing rồi nên ko có time để hoàn thiện, không biết mấy thằng bạn ở nhà làm đến đâu rồi.

Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
    CallerID, Cảnh báo BTS, ...
    0988006696
    linhnc308@gmail.com
    http://linhnc308.blogspot.com

Thành viên mới nvtruongjsc's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Xin chao cac huynh de! toi moi nhap mon quang bao. Ai co mot project hoan chinh ve dieu khien chu chay khong? co the cho de muon tham khao voi. Thank

Thành viên chính thức dinhthai's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi tanbinh_mu Click here to enlarge
    Tớ đã làm thử một cái quang báo 16x64 ( ba mầu ). dùng 74HC595, dùng ATmega16 để điều khiển. Nhưng tớ chỉ chạy được có mỗi ba mầu: Red, Green, Blue. Theo tớ được biết thì có thể trộn được ra các mầu khác. Vậy thì phải làm thế nào hả các bác ơi. Xin được chỉ dẫn với.
    anh TANBINH_MU ơi.anh có thể port sơ đồ và code của nó len cho bọn em tham khảo với. em cũng đang làm thiết kế môn học về bảng quang báo sử dụng con mega16. ý tương của em là sử dụng 74hc 154 dể quét hàng,dữ liệu đẩy ra cột thông qua 595.hiện tại em chua biết làm thế nào cả.đây là sơ đồ em vẽ anh xem giúp em với nhé:
    anh có thể gưu cho em 1 bản của anh với.em cảm ơn anh nhiều lắm.
    đây là mail của em biennho1205@yahoo.com

Thành viên mới wallhisg's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Tôi chưa làm thử. Tôi chỉ góp ý phần lập trình. Bạn "lập trình ngăt" tốt cho VĐK bạn có thể làm được khối việc mà "ngỡ" không thể làm được. Tôi thấy lập trình ngắt có rất nhiều ưu điểm như hướng xử lý sự kiện, tách biệt được timer, chương trình sẽ được kiểm soát tốt thông qua ngắt.

Thành viên chính thức longdt4's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    em chào anh. anh ah em mới học lập trình cho avr. em lập trình chạy chư trên led matran. nhưng khó quá anh có thuật toán hay code cho em tham khảo được không ạ.cảm ơn anh rất nhiều ạ.

Thành viên chính thức digicom's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Nếu các cao thủ đã thuần thục về quang báo rồi thì kỹ thuật quét nhiều màu cho LED RGB đâu có gì khó đâu mà không công bố cho mọi người biết. Chỉ cần ATMEGA64 là dư dùng rồi không cần đến FPGA đâu. Kỹ thuật như sau: Nếu ta cần tạo 64 màu cho mỗi điểm LED riêng biệt thì mỗi LED R,G,B phải có 4 mức, ứng với 4 mức đó chúng ta làm 4 ma trận khác nhau cho từng LED R,G,B. Như vậy tốc độ quét phải tăng hơn bình thường gấp 4 lần và tăng RAM lên 4 lần là OK. Vậy vấn đề tiếp theo là làm thế nào để tăng được tốc độ quét để làm được bảng dài hơn, nhiều màu hơn,... Chờ cao thủ có ý kiến.

vinhteo đã cảm ơn nội dung này.

Trang 2/6 đầuđầu 1234 ... cuốicuối