User Tag List

kết quả từ 1 tới 4 trên 4
Cây cảm ơn2Cảm ơn
  • 1 Post By conghoaxa1
  • 1 Post By BabyKid

Ðề tài: Bộ định thời gian trong vi điều khiển có tác dụng gì?

Thành viên mới conghoaxa1's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Bộ định thời gian trong vi điều khiển có tác dụng gì?

E bắt đầu học về vi điều khiển nhưng không có kiến thức mấy. Các bác cho hỏi bộ định thởi của 8051 có tác dụng gì? Đối với hình thức nap code cho vi điều khiển chỉ nạp được 1 lần hay có thể xóa đi nạp lại? Code được nạp sẽ nạp vào phần nào trong mạch (có phải napvaof rom không)? Đối vơi nap code cho vi điều khiên nên dùng ngông nữ nào để học nhanh ? Xin cảm ơn trước!

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

dinhloc31 đã cảm ơn nội dung này.

Thành viên tích cực BabyKid's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Trên mặt đất
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Định thời timer có rất nhiều ứng dụng. VD như tạo thời gian Delay, tạo tốc độ Baud khi giao tiếp, dùng timer ở chế độ counter... nói chung càng tiếp xúc nhiều với nó thì sẽ thấy được nhiều ứng dụng của bộ định thời. Khi ta nạp chương trình vào MCU thì ta có thể nạp vào nhiều lần, tùy vào loại MCU của các nhà sản xuất khác nhau sẽ có số lần nạp vào giới hạn khác nhau. Nhưng bạn đừng lo, số lần nạp vào này thông thường rất lớn nên ko cần quan tâm nhiều. Khi nạp vào MCU thì mã sẽ được lưu vào rom.
    Còn học ngôn ngữ nào là tùy ở bạn, vì mỗi loại ngôn ngữ có cái lợi riêng của nó. Đối với Assembler thì bạn có khả năng năng rõ phần cứng của MCU cũng như tác động sâu trong nó, khi chuyển qua loại MCU khác cũng sẽ dễ dàng nắm rõ hơn, tuy nhiên ngôn ngữ này khá khó nhớ và nhiều khi đọc lại chính chương trình do mình viết cũng sẽ gây lúng túng lúc đầu do phải theo dõi từng dòng (mặc dù có chú thích rõ ràng Click here to enlarge). Còn ngôn ngữ C thì gần gũi hơn, dễ dàng lấy các chương trình con nhúng vào nhiều chương trình khác nhau, nhiều khi không cần nắm rõ phần cứng cũng vẫn có khả năng lập trình được.

Thân!

conghoaxa1 đã cảm ơn nội dung này.
    "Cái quý nhất của con người ta là sự sống. Đời người chỉ sống có một lần.Phải sống sao cho khỏi xót xa ân hận..."
    Lê lết, lay lất sống qua ngày! >:)

Thành viên mới conghoaxa1's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    May mà được bác chỉ bả không thì em hiểu nhầm hết,lúc trước vẫn nghĩ nạp code là hình thức gây chập điện trên các chân để tạo ra mạch theo ý muốn ( vì vậy mới nghĩ nó chỉ có thể nạp được 1 lân). Như vậy hình thức nap code này giống như nạp phần mềm cho bios, vậy bios cũng có số lần giới hạn để nạp phải không bac? Em chưa hiểu rõ về timer counter, mong các bác bác chỉ bảo. Hiện tại em hiểu timer counter dùng để đếm tần số xung, và khi đếm được một tần số sẽ reset lại. Không biết em hiểu vậy có đúng không? Về lập trình hợp ngữ bác có tài liệu nào dễ hiểu có thể cho giup em link.

Thành viên tích cực chung1608's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    on the Earth

Nhóm xã hội

Hồ Chí Minh - Nhật Tảo

Mentioned
    4 Post(s)
    Tagged
    3 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi conghoaxa1 Click here to enlarge
    May mà được bác chỉ bả không thì em hiểu nhầm hết,lúc trước vẫn nghĩ nạp code là hình thức gây chập điện trên các chân để tạo ra mạch theo ý muốn ( vì vậy mới nghĩ nó chỉ có thể nạp được 1 lân). Như vậy hình thức nap code này giống như nạp phần mềm cho bios, vậy bios cũng có số lần giới hạn để nạp phải không bac? Em chưa hiểu rõ về timer counter, mong các bác bác chỉ bảo. Hiện tại em hiểu timer counter dùng để đếm tần số xung, và khi đếm được một tần số sẽ reset lại. Không biết em hiểu vậy có đúng không? Về lập trình hợp ngữ bác có tài liệu nào dễ hiểu có thể cho giup em link.
    mới học thì làm quen các lệnh xử lý bit, byte, toán học, logic, so sánh, nhảy trước đi chứ chưa biết gì mà hỏi cái nằm ở chương giữa thì sao hiểu nổi