User Tag List

kết quả từ 1 tới 4 trên 4

Ðề tài: Giao tiep lcd 16x2 voi nut nhan wa 89c51

Thành viên mới mittorlonely's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Post Giao tiep lcd 16x2 voi nut nhan wa 89c51

ae nao co chuong trinh co the cho minh dc ko. Chi can giao tiep de nhap ki tu so tu 1-9 len lcd la duoc roi. Thank

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

Thành viên tích cực hoangdai's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hải Phòng
    Mentioned
    4 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    bạn dùng bàn phím ntn? Theo mình lên mua cái bàn phím 4x4 bán rất nhiều, chỉ cần 1 chân ADC là đọc đc các phím này, tại sao lại như vậy? Mỗi phím bạn hãy thiết kế phần cứng( Phân áp) cho nó 1 ngưỡng ADC, đọc ADC này và xuất ra LCD. ĐÓ là cách làm với các chip có sẵn ADC còn với 8051 thì cần dùng 6 PIN( 3x3=9) để đọc 9 cái nút bấm này. Nguyên tắc xuất và đọc phim có khá nhiều, viết đi viết lại thì ko hay lắm. Có thể dùng IC 74HC/LS151 để làm đầu vào, 3 chân đk, con này có 8 đầu vào thôi, dùng 2 con để có 16 đầu vào. Ta sẽ mất 3 chân A,B,C để quét, 1 chân chọn 74HC/LS151, 1 chân nhập giá trị đầu ra của 74C/LS151. Vậy là mất 5 chân rồi. Các đầu ra của 74151 thì có diode, 2 đầu diode chập chung và nối về 1 PIN của VĐK.

_HaiPhongTech_
    http://haiphongtech.com
    Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
    Phone : 0904 283 505

Thành viên mới mittorlonely's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Ah về vấn đề quét phím thì mình cũng ok rồi. Mình chỉ còn kẹt phần lập trình cho LCD thôi. Bạn có thể chỉ mình cách khởi tạo LCD hiệu quả và nhập kí tự qua nút nhấn không.

Thành viên tích cực hoangdai's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hải Phòng
    Mentioned
    4 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    hiển thị LCD ko liên quan nút ấn tẹo nàoClick here to enlarge. Cái LCD chỉ đưa các mã ascii tương ứng kí tự đó ra màn hình thôi. Để hiển thị số thì ta chỉ cần xuất dữ liệu rồi cộng với 48:
    putchar(1+48);//Hien thi so 1
    Các hàm putchar này thì tự viết rồi vì cái 8051 ko có thư viện, bạn có thể xin ai đó bộ thư viện này, có thể dùng LCD ở chế độ 4 bit cho đỡ chân VDk.

_HaiPhongTech_
    http://haiphongtech.com
    Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
    Phone : 0904 283 505