User Tag List

kết quả từ 1 tới 10 trên 10

Ðề tài: ULN2003 và ULN2803

Thành viên chính thức huadangkhoa's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

ULN2003 và ULN2803

Các bác cho em hỏi giữa 2 con ic này có điểm nào khác biệt ko. Em có ráp mạch đồng hồ số dùng 89c51 hiện thị ra led 7 đoạn, nhưng em muốn mạch hiện thị ra modul led 7 đoạn loại lớn dùng led siêu sáng. Mạch em đã ráp thành công nhưng về phần công suất em sử dụng ULN2003 để đệm dòng ra led siêu sáng thì không được ạ. Khi em đo thì có hiện tượng đầu vào mức 0 thì đầu ra mức 1 và ngược lại ạ.

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

Thành viên chính thức quanhdt's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    ULN2003 và ULN2803 ; như nhau về chức năng
    ULN2003 : 7 cổng
    ULN2803 : 8 cổng

Thành viên tích cực ngchien's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Newyork City and I want to Escape 2 Afica !!!
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi huadangkhoa Click here to enlarge
    Các bác cho em hỏi giữa 2 con ic này có điểm nào khác biệt ko. Em có ráp mạch đồng hồ số dùng 89c51 hiện thị ra led 7 đoạn, nhưng em muốn mạch hiện thị ra modul led 7 đoạn loại lớn dùng led siêu sáng. Mạch em đã ráp thành công nhưng về phần công suất em sử dụng ULN2003 để đệm dòng ra led siêu sáng thì không được ạ. Khi em đo thì có hiện tượng đầu vào mức 0 thì đầu ra mức 1 và ngược lại ạ.
    Bây giờ ULN2003 khó kiếm hơn 2803 mà nó chỉ có 7cổng Click here to enlarge

Thành viên tích cực encoder's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hà Nội
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Con ULN2003 hay 2803 khi đầu vào mức 1 thì nó là mức 0 - dùng để đệm dòng thì phải nối led tới ULN sao cho khi ULN mức 0 là led sáng. Còn khi dầu vào ULN là mức 0 thì đầu ra nó là để ngõ - của bạn ra mức 1 chắc là do có trở pull up

CUNG CẤP PSOC, MẠCH NẠP
    CHUYỂN ĐỔI USB <-> RS485 AutoBaud
    RS232 <-> RS485 MultiBaud
    MẠCH NẠP USBPPI S7-200
    Mobile: 0906076116
    Email: linhvh112@gmail.com

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    đây là sơ đồ nguyên lý và mạch in của em, các bác xem có sai sót chỗ nào ko để giúp em ạ. Mạch của em dùng ic dịch 595 và đầu ra của 595 là mức 0 nhưng khi đưa uln2003 vào đệm thì ngỏ ra của uln2003 là mức 1 cho nên led hiện thị không đúng. Các bác xem lại dùm em ạ
    http://www.mediafire.com/?djz0ahnmjzj

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Sao không có bác nào giúp em vậy? Em đang rất cần các bác ơi! Click here to enlarge

Thành viên tích cực hoangphat's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    29 Lê Quý Đôn,TP.Vũng Tàu
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    pác chỉ cần đảo tín hiệu đầu ra của 74595
    mạch của pác tích cực mức 1 pác đổi lại tích cực mức 0
    để đổi là pác xem trong phần code của pác có bảng mã cho led pác đổi data của nó đi là chạy ok
    good luck!!!

8051 là con em viết thành thạo. em sẵn sàng giúp đỡ các pác nếu em có thể
    liên lạc với em qua địa chi email: PhanKey_Electric@YAHOO.COM Mob: 01882.076.989

Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    em đã đo lại và mô phỏng thử con ic ULN2003 chỉ nhận tín hiệu đầu vào ở mức 1 và đầu ra là tín hiệu mức 0, còn tín hiệu đầu vào mức 0 thì đầu ra để ngỏ. Còn mạch của em ic dịch 74hc595 thì cho tín hiệu đầu ra tích cực ở mức 0 nên bây giờ em ko biết phải làm sao. Xin hỏi các bác có cách nào mình làm cho ULN2003 tín hiệu đầu vào mức 0 và đầu ra cũng ở mức 0 ko các bác. Xin các bác chỉ giúp ạ, em không biết lập trình nên ko biết cách nào để đổi lại tín hiệu của mạch.Click here to enlargeClick here to enlarge

Thành viên mới anhtruong_00's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    em đã đo lại và mô phỏng thử con ic ULN2003 chỉ nhận tín hiệu đầu vào ở mức 1 và đầu ra là tín hiệu mức 0, còn tín hiệu đầu vào mức 0 thì đầu ra để ngỏ. Còn mạch của em ic dịch 74hc595 thì cho tín hiệu đầu ra tích cực ở mức 0 nên bây giờ em ko biết phải làm sao. Xin hỏi các bác có cách nào mình làm cho ULN2003 tín hiệu đầu vào mức 0 và đầu ra cũng ở mức 0 ko các bác. Xin các bác chỉ giúp ạ, em không biết lập trình nên ko biết cách nào để đổi lại tín hiệu của mạch.Click here to enlargeClick here to enlarge
    Bạn đảo lại tín hiệu chân DS của 595 để xuất mức logic 1.bản chất của uln2003 là một cổng or nên vào 1 ra 0 và vào 0 ra 1.khi mô phỏng thì cần phải có trở kéo lên vcc thì mới ra mức 1 được

Thành viên mới baoylua's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    e nhìn hình này mà nối chân cho con ULN2003 nè. không nối như vậy sẽ không được đâu( nối thêm con trở nối tiếp led với Ground vào chân Com nối lên nguồn của nó sẽ được ngay)
    e cũng nên thêm led để chạy test thử nữa hên.