User Tag List

Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 19
Cây cảm ơn1Cảm ơn

Ðề tài: Có thể tạo ổ cắm điện 3 chân "thông minh" không ???

Thành viên mới thanhvutg's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Unhappy Có thể tạo ổ cắm điện 3 chân "thông minh" không ???

Chào tất cả các Bạn !

Vui lòng góp ý cho tôi với:

1- Có thể nối "dây đất" của các thiết bị dùng phích cắm 3 chân vào "dây nguội" của lưới điện AC ("dây nguội" của điện lưới đã nối đất)?

2- Có cách nào (mạch điện nào) phân biệt được "dây nóng" khi cắm vào điện lưới ? VD: Khi phích cắm ngẫu nhiên vào điện lưới, LED không sáng - Khi đổi chiều phích cắm thì LED sáng...

3- Hai ý trên giải quyết xong thì có thể làm được "ổ cắm 3 chân thông minh" từ nguồn điện lưới 2 dây ???

Mong các Bạn giúp cho (mình hơi bị dốt về điện) Click here to enlarge

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

Thành viên tích cực ToanThang88's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Trả lời bác nè:

1. Nếu thiết bị bắt buộc dùng phích cắm 3 chân có nghĩa chân thứ 3 (chân giữa) là mass. Chân mass này được dùng để nối ra vỏ máy hoặc nối trực tiếp xuống đất, để đảm bảo chất lượng nguồn và khi mình rờ vào vỏ máy mà ko bị giật tê tê. Nếu: bác nối chân này vào dây nguội của lưới điện AC thì làm nó mất tính cách li, bác rờ vào vỏ máy có thể bị giật mãnh liệt.

2. Để phân biệt được dây nóng có cái bút thử điện, khi cắm ngẫu nhiên vào điện lưới bác sẽ biết thôi mà. Nguyên lí của bút thử điện chắc là bác biết rõ.

3. Ý của câu "ổ cắm 3 chân thông minh" là gì? Nghe hay hay, nhưng em chưa hiểu.

Thành viên mới thanhvutg's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Red face Gửi Bạn ToanThang88 cùng các bạn...

Click here to enlarge Nguyên văn bởi ToanThang88 Click here to enlarge
    Trả lời bác nè:

1. Nếu thiết bị bắt buộc dùng phích cắm 3 chân có nghĩa chân thứ 3 (chân giữa) là mass. Chân mass này được dùng để nối ra vỏ máy hoặc nối trực tiếp xuống đất, để đảm bảo chất lượng nguồn và khi mình rờ vào vỏ máy mà ko bị giật tê tê. Nếu: bác nối chân này vào dây nguội của lưới điện AC thì làm nó mất tính cách li, bác rờ vào vỏ máy có thể bị giật mãnh liệt.

2. Để phân biệt được dây nóng có cái bút thử điện, khi cắm ngẫu nhiên vào điện lưới bác sẽ biết thôi mà. Nguyên lí của bút thử điện chắc là bác biết rõ.

3. Ý của câu "ổ cắm 3 chân thông minh" là gì? Nghe hay hay, nhưng em chưa hiểu.
    Chân thành cảm ơn Bạn đã quan tâm vấn đề này. Nhưng mình vẫn chưa "thỏa mãn" lắm, cụ thể là:

1. Nếu "dây nguội" của điện lưới đã nối đất rồi thì làm sao bị điện giật được, mình loán thoáng nghe nói nó là dây trung tính mà !? Nhưng mình sợ điện lắm nên chưa dám thử, sợ ảnh hưởng đến điện lưới thì "toi".

2. Cái bút thử điện thì mình có cầm qua vài lần, nhưng chỉ mình (hoặc ai đó đứng gần) thấy được kết quả thôi. Ý mình muốn là có mạch điện nào phân biệt được 1 trong 2 dây nguồn từ điện lưới vào là "dây nóng".

3. Để làm gì !? Mình có ý muốn làm 1 cái ổ cắm 3 lỗ (3 chấu), đúng như Bạn nói - chân thứ 3: chân mass - sẽ tự nối vào "dây nguội" của điện lưới (nếu ý thứ nhất thực hiện được !!!).

Mong ToanThang88 và các Bạn quan tâm góp ý giúp mình, mình "quá cực" khi phải tiếp đất cho tất cả các thiết bị điện trong cơ quan. Mỗi thứ một nơi, thứ trên lầu, thứ lưng lững, cabs nguồn thì âm tường hết rồi (cơ quan xây dựng năm 1993)...

Thành viên chính thức diennang's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Cái ý tưởng của bạn hay nhưng không khả thi và không an toàn.

- Nối vào dây trung tính đúng là sẽ mang lai kết quả như bạn muốn vì đúng là dây trung tính được nối đất (tại trạm biến áp).

- Nếu 1 ngày nào đó vì 1 sự cố đứt dây điện (việc này ở VN hoàn toan có thể xảy ra), dây trung tính về trạm biến áp bị đứt, dây pha vẫn còn nguyên. Khi đó toàn bộ thiết bị của bạn sẽ xuất hiện pha trên vỏ máy!

- Bạn không thể kiện ai vì sự cố này, ngược lại những nạn nhân sẽ có quyền kiện bạn vì bạn đã đấu điện sai nguyên tắc!

- Lời khuyên: Những gì đã thành chuẩn thì cứ thế mà làm, đừng có sáng kiến tối kiến kiểu khôn lỏi nữa (không có ý chỉ trích bạn nhé). Nếu cơ quan bạn cần có dây đất hãy đầu tư kéo dây đất lại, còn nếu sếp bạn không chịu thì bạn cũng giải thích cho ô ta là đây là cách duy nhất có thể làm được. Nếu biết không đúng thì đừng bao giờ nên làm, bạn sẽ là người chịu tránh nhiệm đó, không phải sếp của bạn đâu.

Moderator cô nhóc's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Nhà của Papa và Mama

Nhóm xã hội

Hồ Chí Minh - Nhật Tảo

Mentioned
    1 Post(s)
    Tagged
    1 Thread(s)
    Bác Điện Năng nói đúng lắm.
    Ở VN thường có sự cố điện kiểu mất trung tính. Các bác ăn trôm dây điện cứ nhè dây trung tính mà cắt, vì cho rằng dây này nối đất rồi, không sợ bị giật.
    Nhưng khi cắt xong, thì điểm trung tính của tải sẽ không còn hoàn toàn là trung tính nữa, mà sẽ bị phụ thuộc vào phân bố tải 3 pha. Mà nếu mạng 1 pha mà bị mất trung tính thì lỗ nào cũng là pha cả. Hi hi, như vậy ai nối vỏ máy vào trung tính sẽ lãnh đủ.
    Ổ cắm 3 chấu, chấu giữa phải nối đất, chứ không phải nối trung tính.
    Cực cũng phải nối, còn không thôi chẳng thà không nối đất. Không nối đất, đụng vào nó chỉ tê tê thôi, chứ không chết người. Còn nối vỏ vào trung tính vẫn có thể chết người.

Thành viên tích cực ToanThang88's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Hiểu ý bác "thanhvutg" rồi. Để em phân tích các bác xem thế nào?
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi thanhvutg Click here to enlarge
    1. Nếu "dây nguội" của điện lưới đã nối đất rồi thì làm sao bị điện giật được, mình loán thoáng nghe nói nó là dây trung tính mà !? Nhưng mình sợ điện lắm nên chưa dám thử, sợ ảnh hưởng đến điện lưới thì "toi".

2. Cái bút thử điện thì mình có cầm qua vài lần, nhưng chỉ mình (hoặc ai đó đứng gần) thấy được kết quả thôi. Ý mình muốn là có mạch điện nào phân biệt được 1 trong 2 dây nguồn từ điện lưới vào là "dây nóng".

3. Để làm gì !? Mình có ý muốn làm 1 cái ổ cắm 3 lỗ (3 chấu), đúng như Bạn nói - chân thứ 3: chân mass - sẽ tự nối vào "dây nguội" của điện lưới (nếu ý thứ nhất thực hiện được !!!).

Các Bạn quan tâm góp ý giúp mình, mình "quá cực" khi phải tiếp đất cho tất cả các thiết bị điện trong cơ quan. Mỗi thứ một nơi, thứ trên lầu, thứ lưng lững, cabs nguồn thì âm tường hết rồi (cơ quan xây dựng năm 1993)...
    1. Trong sinh hoạt, phích cắm 2 chân được cắm ngẫu nhiên vào ổ cắm 2 chân, nên ko để ý đến dây nóng hay dây nguội. Để đảm bảo tối đa an toàn cho người sử dụng, toàn bộ GND của mạch thiết bị điện phải được cách li (tức ko được nối chung vào dây nguồn). Vì: khi cắm phích ngẫu nhiên vào nguồn, lỡ dây nối chung đó cắm vào dây nóng của nguồn thì thì sao => điểm GND sẽ là điện áp pha, sờ vào đương nhiên là bị giật tan nát. Ý bị giật là như vậy.

Trường hợp bị giật chỉ xảy ra khi cắm nhầm chiều của phích cắm. Vì vậy bác "thanhvutg" mới yêu cầu:

Có cách nào (mạch điện nào) phân biệt được "dây nóng" khi cắm vào điện lưới ? VD: Khi phích cắm ngẫu nhiên vào điện lưới, LED không sáng - Khi đổi chiều phích cắm thì LED sáng...
    2. Để phân biệt được "dây nóng" khi cắm vào điện lưới bác thiết kế thêm một mạch đơn giản như thế này:

Dùng nguyên lí chỉnh lưu toàn phần hoặc bán phần chuyển áp xoay chiều thành 1 chiều, sau đó cho đi qua 1 Led, trước Led có 1 điện trở hạn dòng (giá trị trở tính theo định luật Ohm).

Phích cắm của thiết bị có 2 chân, 1 chân bác nối vào GND của thiết bị rồi đúng ko? (và điểm GND này bác còn nối chung vào điểm trung tính của nguồn nữa?), 1 chân còn lại bác qui ước là chân nóng. Vấn đề đặt ra là cắm chân này làm sao vào đúng dây nóng của ổ cắm?

Để giải quyết vấn đề này 1 chân của mạch chỉnh lưu bác gắn vào điểm trung tính của ổ cắm, 1 chân còn lại bác gắn vào chân nóng của mạch thiết bị (chân mà bác qui ước), khi phích cắm được đưa vào ổ cắm nếu: chân nóng cắm trúng vào dây nóng thì LED sáng, và ngược lại LED sẽ ko sáng. Như vậy, ta có thể phân biệt được là đã cắm đúng chiều hay chưa đúng chiều.

3. Vậy ý tưởng ổ cắm 3 chân thông minh ở đây, có phải là: Tất cả các dây mass của mọi thiết bị bác tập trung vào chân thứ 3, sau đó nối chân thứ 3 này vào chân trung tính nguồn?. Rồi cắm phích bình thường sao cho đúng chiều.

Ý tưởng này hoàn toàn đúng. Có điều, thói quen người sử dụng lỡ có một ngày họ rút ra rút vào thế nào mà chưa biết tới chức năng của cái LED lỡ ... thì sao? Cái này chắc bác phải niêm phong và ghi chú rõ ràng cách sử dụng. (táo bạo lắm mới dám làm).

Thành viên mới dokyson's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Các Bác thân mến .Nhân đây em có ý tưởng này các Bác xem có thực hiện được không ạ. Em muốn thiết kế mạch phát hiện xem có thiết bị điện cắm vào ổ điện hay không, sau đó mới đóng điện cho ổ điện. Như vậy nếu không có gì cắm vào thì ổ không có điện. Trẻ con có cắm que sắt vào cũng no star?

Thành viên tích cực thaithienanh's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    hí hí gì mà tùm lum thế muốn chắc ăn chỉ cần gắn 2 bóng neon vào hai dây rồi 2 chân còn lại cho xuống mass, chừng nào thấy 2 bóng cùng sáng thì e..hèm..!!!
    còn sợ trẻ bị giật thì mua cầu dao chống giật lắp vào (nhà mình gắn nối tiếp 2 cái cho chắc)

Moderator nguyendinhvan's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Để chống điện giật như vậy hoàn toàn làm được. Nhưng không phải theo nguyen tắc như của bạn .
    Bạn có thể tham khảo nguyên tắc này .
    Dai dây của ổ cắm điện luôn nối tới mạch bộ điều khiển
    Bộ điều khiển sẽ kiểm tra trở kháng của tải .
    Nếu thấy tải đã đóng ( điện trở hạ thấp ) thì mạch điều khiển sẽ đóng Rơ lay đẻ cấp điện cho ổ cắm . Đồng thời theo dõi luôn dòng điện được cấp ra tải .
    Nếu dòng điện này liên tục thì rơ lay luôn đóng .
    Khi rút tải ra khỏi ổ cắm hoặc tắt công tắc , thì mạch điều khiển không nhận thấy có dòng điện cấp cho tải .
    Nó sẽ chuyển trang thái cắt điện ổ cắm và kiểm tra trở kháng ổ cắm điện

Tuy vậy không nhất thiết phải làm đúng như thế này . mạch điều khiển có thể sử dụng PIC , 89xx hay mấy con thuật toán là xong

Ảnh gửi kèm
    Last edited by nguyendinhvan; 11-10-06 at 18:51.
    huytai2503 đã cảm ơn nội dung này.
    Bản chất Dài đi . ( Đì dai , design )
    nguyendinhvan1968@gmail.com địa chỉ liên lạc duy nhất
    Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Thành viên mới dngocthuy's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Chân thành cảm ơn Bạn đã quan tâm vấn đề này.
    Mong ToanThang88 và các Bạn quan tâm góp ý giúp mình, mình "quá cực" khi phải tiếp đất cho tất cả các thiết bị điện trong cơ quan. Mỗi thứ một nơi, thứ trên lầu, thứ lưng lững, cabs nguồn thì âm tường hết rồi (cơ quan xây dựng năm 1993)...
    Quan sát những thiết bị điện quy ước của nước ngoài , ta thấy có thêm chấu cắm thứ ba , đó là dây từ sườn máy dẫn xuống đất , nhân viên thiết kế mạng điện gia dụng phải giải quyết chuyện này , nếu không tiếp đất tốt , khi xảy ra sự cố thì nhân viên này hoàn toàn chịu trách nhiệm , bạn nên thận trọng để tránh những rắc rối về sau trong công việc .

Trang 1/2 12 cuốicuối