User Tag List

Trang 1/2 12 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 11
Cây cảm ơn1Cảm ơn

Ðề tài: sử dụng đèn ledtha81p sáng thay thế cho đèn điện thông thường

Thành viên mới se_se's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)

Post sử dụng đèn ledtha81p sáng thay thế cho đèn điện thông thường

mình đang có ý tưởng này là thay thế tất cả đèn chiếu sáng trong nhà bằng đèn led. do đó, cần phải tính toán để tìm được diện trở hạn dòng cho phù hợp. ai có kinh nghiệm trong việc này vui lòng tính toán cho mình biết sẽ cần dùng điện trở loại nào và công suất là bao nhiêu. giá thành hạ xuống càng rẻ càng tốt. ý tưởng ban đầu của mình là sẽ mắc nối tiếp 1 led với 1 điện trở và mắc thẳng vào lưới điện nhà. mọi người thấy như vậy có phù hợp không.
    à, nếu ở TPHCM, ở chỗ nào bán chóa đèn vậy. nếu không có thì làm bằng chất liệu gì thì phù hợp

CHỦ ĐỀ TƯƠNG TỰ:

Thành viên tích cực noibinhyen's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hanoi, Vietnam
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    nếu đấu nối tiếp trở vs LED như thế thì tổn thất trên trở sẽ rất lớn mà điện năng có ích trên LED sẽ rất nhỏ. nên theo mình thì vẫn cần đến biến thế bạn ạ, sau khi hạ áp xuống khoảng dưới 10V sau đó mới dùng trở hạn dòng thì sẽ thích hợp hơn. Hơn nữa là nếu dùng để chiếu sáng trong phòng thì nên dùng LED Luxeon công suất 1, 3, 5 hay 10W để thắp thì sẽ sáng hơn nhiều nhưng loại này để cấp nguồn cho nó thì sẽ là mạch công suất. cái này ko đơn giản tẹo nào >"<

acmabenng@yahoo.com
    Số lượng gái cua được tỷ lệ thuận với dung tích xylanh xe bạn chạy - Mình là dân cơ khí chính hiệu ^^

Thành viên tích cực hoangdai's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hải Phòng
    Mentioned
    4 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    Mình đang áp dụng_Nhưng chỉ chiếu sáng các vị trí bình thương như sân_cầu thang_lối ra vào...CÒn phòng khách vẫn cứ phải đèn tuyp.

_HaiPhongTech_
    http://haiphongtech.com
    Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
    Phone : 0904 283 505

Thành viên tích cực linhmoi.vp's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Nơi có Đất & Nước

Nhóm xã hội

THỢ ĐIỆN TỬ

Mentioned
    2 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    mình cũng có ý tưởng như vậy
    mình định mắc nối tiếp nhiều bóng cùng lúc liệu có được không các bạn
    ví dụ led 10v thì mắc nối tiếp 22 led liệu có được không các bác?

Thành viên tích cực hoangdai's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hải Phòng
    Mentioned
    4 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    10V mà mắc 22 led thì bạn ko hiểu về led rồi. Nếu 22 led thì ta có 22x2.5=55v.

_HaiPhongTech_
    http://haiphongtech.com
    Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
    Phone : 0904 283 505

Thành viên tích cực linhmoi.vp's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Nơi có Đất & Nước

Nhóm xã hội

THỢ ĐIỆN TỬ

Mentioned
    2 Post(s)
    Tagged
    2 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi hoangdai Click here to enlarge
    10V mà mắc 22 led thì bạn ko hiểu về led rồi. Nếu 22 led thì ta có 22x2.5=55v.
    vậy thì 220v chia cho 2.5=88 led và mắc như vậy có ổn không bác?

Thành viên tích cực tranhieu_ece's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    220V chỉ là áp hiệu dụng thôi bác à. muốn chắc ăn bác phải tính theo điện áp đỉnh...(nhân thêm căn 2). còn chuyện gì xảy ra sau khi mắc nối tiếp các bóng thì...chưa ai test thử nên chưa biết...hè hè. Nói chung là dùng biến áp cho chắc ăn.

Thành viên mới convinh's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi noibinhyen Click here to enlarge
    nếu đấu nối tiếp trở vs LED như thế thì tổn thất trên trở sẽ rất lớn mà điện năng có ích trên LED sẽ rất nhỏ. nên theo mình thì vẫn cần đến biến thế bạn ạ, sau khi hạ áp xuống khoảng dưới 10V sau đó mới dùng trở hạn dòng thì sẽ thích hợp hơn. Hơn nữa là nếu dùng để chiếu sáng trong phòng thì nên dùng LED Luxeon công suất 1, 3, 5 hay 10W để thắp thì sẽ sáng hơn nhiều nhưng loại này để cấp nguồn cho nó thì sẽ là mạch công suất. cái này ko đơn giản tẹo nào >"<
    Đồng ý với bạn này nhất, "không đơn giản tẹo nào"
    Các bạn ứng dụng đèn LED để thắp sáng mà không đả động gì đến nguồn điện, nếu dùng trực tiếp nguồn xoay chiều AC thì LED sẽ bị nhấp nháy theo tần số nguồn AC (do bản chất nó là 1 điốt). Theo mình cứ phải dùng biến áp cho xuống khoảng 10V, rồi chỉnh lưu thành DC, sau đó mới cho vào dãy LED. Như thế mới ổn.

Thành viên tích cực noibinhyen's Avatar
    Nơi Cư Ngụ
    Hanoi, Vietnam
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Click here to enlarge Nguyên văn bởi convinh Click here to enlarge
    Đồng ý với bạn này nhất, "không đơn giản tẹo nào"
    Các bạn ứng dụng đèn LED để thắp sáng mà không đả động gì đến nguồn điện, nếu dùng trực tiếp nguồn xoay chiều AC thì LED sẽ bị nhấp nháy theo tần số nguồn AC (do bản chất nó là 1 điốt). Theo mình cứ phải dùng biến áp cho xuống khoảng 10V, rồi chỉnh lưu thành DC, sau đó mới cho vào dãy LED. Như thế mới ổn.
    Mình dạo này cũng đang tìm hiểu món này nhưng hiện giờ vẫn chưa có phương án tối ưu, hic hic
    Các bác có ai có mạch nào có hiệu suất cao và điều chỉnh được điện áp phù hợp với LED Luxeon công suất như thế thì post lên dùm mình với

acmabenng@yahoo.com
    Số lượng gái cua được tỷ lệ thuận với dung tích xylanh xe bạn chạy - Mình là dân cơ khí chính hiệu ^^

Thành viên mới Ty Doan's Avatar
    Mentioned
    0 Post(s)
    Tagged
    0 Thread(s)
    Nếu các bạn dùng biến áp thì cồng kềnh và nếu bạn muốn điều chỉnh tăng hay giảm số lượng led hoặc tăng hay giảm độ sáng của led thì hơi khó một chút. Đồng thời dùng biến áp thì sẽ làm tăng kích thước. Mình có hai phương án thế này nhé:
    Thứ nhất: nắn 220V AC về 310V DC rồi hạ áp qua mạch switch. Phương án này thì tốn chi phí và khó làm.
    Thứ hai: bạn vẫn nắn điện AC thành DC rồi dùng transistor để điều khiển dòng điện qua LED. Khi đó bạn sẽ không phải gắn điện trở lớn, giảm tổn hao trên điện trở, dễ dàng điều khiển dòng qua LED. Mạch bao gồm 1 zenner lấy áp chuẩn, 1 opamp, 1 transistor điều khiển dòng qua LED, một điện trở shunt để đo dòng led. Nguyên lý hoạt đồngClick here to enlarge VCC----transistor----LED-LED...LED-shunt resitor) opamp sẽ so sánh điện áp giữa điện trở shunt và điện áp chuẩn do zenner tạo ra để điều khiển transistor. Do mình không cài orcad nên không vẽ mạch được. Các bạn suy nghĩ xíu là vẽ mạch được liền

Trang 1/2 12 cuốicuối