Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tài liệu về mạch tạo tiếng vang ( echo ) cho micro

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tài liệu về mạch tạo tiếng vang ( echo ) cho micro

Chào tất cả anh em ! Mình đang cần nguyên lý hoạt động của mạch echo chạy 0306 và 2399 . Anh em nào biết ở đâu bán tài liệu về vấn đề này xin chỉ dùm hoặc nếu có thì share cho mình với .Xin trân trọng cảm ơn rất nhiều .

bạn vào link này tham khảo thử xem
    http://www.dientuvietnam.net/forums/...n-gi%E1%BA%A3n
    sống trong đời sống cần có một tấm lòng!
    email:

Comment

Huynh chỉ có datasheet của IC M50195P mà thôi . Trước đây mạch Echo (tạo tiếng vang )vẫn dùng con IC này , sau đó thị trường đã thay thế bằng BL 0306 có giá rẽ hơn nhưng có lẽ tương đương nhau. (Tuy nhiên về chất lượng thì con 0306 không bằng M50195).
      Về sơ đồ khối của M50195P gồm 3 thành phần chính ;
      - Các tầng KĐ thuật toán (OP.AMP): các tầng này KĐ kết hợp với các linh kiện R,C bên ngoài tạo thành các mạch lọc LPF (Low Pass Filter - Lọc thấp qua) để lọc các tín hiệu hữu ích , các tín hiệu nhiễu sẽ bị loại bỏ .
      - Bộ mã hoá tín hiệu âm thanh ra dạng số và bộ giải mã chuyển tín hiệu dạng số trở lại Analog .
      - Bộ điều khiển logic dùng xuất nhập các dữ liệu âm thanh đã số hoá vào bộ nhớ RAM động .
      Các mạch tạo tiếng vang trên thị trường VN (Nhật Tảo) thường như sau:

Chân 18 được nối với VCC qua điện trở (khoảng 1K) để định thời cho IC 50195P ở thời gian trễ ngắn nhất , tuy nhiên người ta lại dùng một tầng dao động bên ngoài tạo xung nhịp để chỉnh thời gian trễ (tầng dao động này thường dùng IC 74LS00). Xung nhịp này được đưa vào hai chân 22 ,23 của IC M50195P
      Tín hiệu lấy từ phần mạch MIC được cho qua mạch LPF(R,C) rồi đưa vào chân 28 M50195P (LPF1 In) để KĐ sau đó ra ở chân 27 (LPF1 Out). Tín hiệu này sẽ được đưa vào ngõ vào (-) của tầng so áp (IC OP.AMP) , trong khi đó tín hiệu điều chế để số hoá tín hiệu âm thanh Analog lây ra ở chân 26 sẽ đưa vào ngõ vào (+) của tầng so áp. Ngõ ra của tầng so áp là tín hiệu số hoá đưa vào chân 19 (CDI) của M50195P, tín hiệu số hoá này sẽ được lưu vào bộ RAM động (M5K4164 là loại IC DRAM), sau một khoảng thời gian đã chọn , tín hiệu số hóa trong DRAM sẽ lấy ra và xử lý trong IC M50195P để trả về dạng analog nhờ mạch giải điều chế liên quan các chân 30 ,31 . Tín hiệu analog (âm thanh nguyên gốc ) này sẽ ra ở chân 31 lại được đưa vào chân 32 (LPF2 In2) và ra ở chân 34 (LPF2 Out1 và chân 35 (LPF2 Out2) . Tín hiệu này được trộn với tín hiệu (MIC) ở đường chính , nhờ vậy ta đã tạo được tiếng vang .Chỉnh nút Delay Time (nút này sẻ làm thay đổi tần sồ xung nhịp) sẽ làm thay đổi thời gian kéo dài của Echo .
      Các tầng âm sắc thì không cần nói đến ở đây.
      Các chân IC M50195P(0306) như sau :
      1. A6
      2. MDI
      3. CAS
      4. Reset
      5. D0 (D. zero)
      7. RAS
      8. A0 (A zero)
      9. A2
      10. A1
      11. A2
      12. A5
      13. A4
      14. A3
      15.D.GND
      16. CC1
      17. CC2
      18. Short (thời gian trễ ngắn)
      19. CDI
      20. MIDD
      21. Long (thời gian trễ dài)
      22. OSC out
      23. OSC in
      24. REF
      25. OP1 in
      26. OP1 Out
      27. LPF1 out
      28. LPF1 In
      29. A. GND
      30. OP2 In
      31. OP2 Out
      32. LPF2 In2
      33. LPF2 In1
      34. LPF2 Out1
      35. LPF2 Out2
      36.VCC
      Các chân 1,2,3 ,5,6,7,8,9,10,11,12,13,14 được giao tiếp với DRAM (MSK4164)
      Last edited by Tuanhonglac; 29-12-2010, 07:44. Lý do: Bổ sung thêm

Comment

con M50195P đã discontinue rồi bạn ơi.
        YH : quyquy8x
        Tel : 0904 907 184

Comment

Đây là datasheet của con PT2399. và BL0306
          Attached Files
          Last edited by vudoan; 31-12-2010, 15:59.
          Không gì bằng trải nghiệm thực tế:

Comment

Cảm ơn Huynh Tuanhonglac nhiều nha . Amply karaoke trước giờ toàn sửa mò ( thay nguyên board ) , kiếm tài liệu hoài mà ko ra . May nhờ có Huynh .Nhân dịp đầu năm mới , xin chúc Huynh và toàn thể anh em diễn đàn được :
            Buổi sáng tốt đẹp , buổi trưa may mắn , buổi chiều an lành , buổi tối vui vẻ !!!
            Cả ngày hạnh phúc , cả tháng phát tài , cả năm thuận lợi , cả đời thành công !!!

Comment

Nhà em có cái board mạch của IC M50195P lấy từ cái âm-li cũ .Nhưng hiện giờ nhìn cũng ra dáng ,có điều vài con tụ nó bị đứt thôi

Comment

mình có board mạch của IC M50195P+M5k4164+sn74ls524 của amply cali bị hỏng (không có vang) bạn nào quen mạch này hướng dẫn mình sửa với bỏ đi tiếc quá
                thanks
                |

Comment

mình có mạch vang dùng 4 tranistor.bạn cho minh địa chỉ mình gủi cho tham khảo xem sao

Comment

Nguyên văn bởi congiola1991 Xem bài viết
                    mình có mạch vang dùng 4 tranistor.bạn cho minh địa chỉ mình gủi cho tham khảo xem sao
                    em xin bác 1 vé. mail: nghia.lvhn@gmail.com

Comment

cho mình xin mạch vang dùng transistor với
                      mail của mình:
                      trantrieu_hoang@yahoo.com
                      thanks bạn nhìu nha

Comment

ai có sơ đồ nguyên lí mach echo dùng ic bl0306,mb8264,lm393,4558,7400 thì cho mình xin nha mình đang cân làm đồ án. Ai biết thì giúp mình nha.Thanks các bạn
                        Đây là địa chỉ mail của mình: minhthanh29mtp@yahoo.com
                        Nhận vẽ mạch in ^_^
                        TEL: 0167 4500 365
                        Mail:

Comment

các bác ơi dup em với âm ly nhà em mạch echo bị hư nó có tiếng nổ bupbup nhưng em không sao mà sửa được nó . mạch echo nhà em dùng con BL 0306 bác có kinh nghiệm chỉ giáo em với . em cảm ơn bác nhièu

Comment

Nguyên văn bởi quangkinh Xem bài viết
                            các bác ơi dup em với âm ly nhà em mạch echo bị hư nó có tiếng nổ bupbup nhưng em không sao mà sửa được nó . mạch echo nhà em dùng con BL 0306 bác có kinh nghiệm chỉ giáo em với . em cảm ơn bác nhièu
                            bạn phải cách li để xác định nó bị ở board nào ? Main hay Music hay ECHO , Hay Micro

VT
                            http://baohanhbeptu.vn
                            Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                            Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                            ĐT: 0967 403 123

Comment

Chào anh em cho mình hỏi ic 393 làm nhiệm vụ gì trong mạch echo nhờ anh em giúp dùm Mình cảm ơn nhiêu

Comment

Về tác giả

Collapse

datphamthanh Tìm hiểu thêm về datphamthanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X