Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn thiết kế mạch từ đơn giản đến chuyên nghiệp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
    Tôi cũng đang ập tành vẽ mạch . Mạch của tôi vẽ ra toàn như này . Thế là làm sao ?
    [ATTACH=CONFIG]50503[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]50505[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]50503[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]50505[/ATTACH]
    Em không nhầm thì lớp màu tím là lớp keepout layer mà, anh vẽ nhầm hay sao ấy, phải vẽ bằng top layer mới đúng. Với lại anh phủ đồng hơi dày thì phải.
    Nhìn mạch anh vẽ em đoán anh đã vẽ nhiều bằng orCad hoặc Eagle rồi. Hoặc là anh ra đề thử anh em diễn đàn.
    Dành cho những ai thích nghịch điện: ~~>

Comment

Tạo ra một mạch điện chuẩn thì 500% là từ cái đầu . Chỉ có 0,0001 % là ở soft . Muốn vẽ mạch in giỏi cần tập vẽ bằng bút chì . Bảng mạch in đầu tiên của tôi được vẽ bằng bút chì , sau đó tô lại bằng bút mực .
      Chỉ cần nhìn kết cấu của bảng mạch , có thể đánh giá trình của người thiết kế . Cái khó nhất khi thiết kế một bảng mạch là tạo kết cấu , bố cục chung . Những người mới học , họ chỉ tập trung tối đa vào việc vẽ cho đúng các đường mạch . Cho nên nhiều sản phẩm làm ra thật chán . Bị bong chân linh kiện , bị cháy đường mạch .... rất nhiều . Có trường hợp khi đi đặt mạch in xong , người ta bán cả ngàn tấm mạch cho đồng nát . Bởi không thể lắp ráp được những tấm mạch đó .
      Bảng mạch trên của tôi không phải " nắn nót tô vẽ " được như thế . Chỉ cần một lệnh với một soft khá cùi bắp là được .
      Bác Đình Văn có kinh nghiêm thì chia sẽ để ae cùng học tập đi, e thì trước giờ chỉ dùng Eagle thui, nhưng cái quan trọng trong vẽ mạch theo em là bố trí các linh kiện hợp lý, còn hợp lý thì bao gồm nhiều yếu tố mà các yếu tố đó thì chỉ ai am hiểu về nguyên lý hoạt động của mạch mới biết, nên cái mà e thấy diễn đàn mình cần trao đổi là nêu lên các điểm chú ý quan trọng trong bố trí xắp xếp các linh sao cho khắc phục được các lỗi này nè (chống dc nhiễu, mật độ bố trí, khoảng cách các đường mạch, độ rộng các đường mạch, đường mass....) sau cùng là đến thẩm mỹ! Để làm sao khi vẽ xong làm board ma không phải mang đi bán ve chai như bác nói!!
      Last edited by vandk; 15-09-2012, 16:53.

Comment

Tôi cũng đang ập tành vẽ mạch . Mạch của tôi vẽ ra toàn như này . Thế là làm sao ?
        [ATTACH=CONFIG]50503[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]50505[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]50503[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]50505[/ATTACH]
        bác có nhận đệ tử không ạ

Comment

Cho em hỏi cái à,
          em vẽ mạch nhưng vô tình chọn linh kiện bên schematic sheet nhưng ko để ý, thành ra khi sang bên PCB, linh kiện nó bị kéo tít sang bên trái mà ko thể view cho fit board được. Các bác chỉ em cách nào để lôi lại cái linh liện đó được ko ạ. Click image for larger version

Name:	Capture.JPG
Views:	1
Size:	70.3 KB
ID:	1400844. Như trong hình đó ạ. cám ơn các bác

Comment

Em cũng có lần học theo cách vẽ mạch của b NDV nhưng chỉ có thể vẽ ở mạch nguồn. Còn máy mạch sau này thì em chịu, ko thể vẽ được. Nhìn mạch vẽ mà mê thiệt.

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangminh230 Tìm hiểu thêm về hoangminh230

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X