Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giới thiệu cách làm mạch in bằng phương pháp cảm quang - film cảm quang

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi thanhhaudt33 Xem bài viết
    Bác ngocanh77 ơi cho mình hỏi,tấm màng film có thể mua ở đâu ạ?
    Màng film bạn đến chỗ 255B - Bồ Đề - Long Biên - HN (Qua cầu chương dương rẽ phải 700m). ở đó người ta phủ film luôn cho bạn, nếu cần

email:

Comment

Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
      Màng film bạn đến chỗ 255B - Bồ Đề - Long Biên - HN (Qua cầu chương dương rẽ phải 700m). ở đó người ta phủ film luôn cho bạn, nếu cần
      Tiếc quá!Em ở Phú Yên.PP này hay đấy!
      Bùi Thành Hậu

Gmail:
      Fb:

Comment

em đánh dấu bài cái nha
        [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑] (¯`•♥(A-Ma-Tơ)♥•´¯) [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑]

Comment

Thik cách của bạn ngocanh77 quá. Trông rất chuyên nghiệp.

Bạn ngocanh cho mình hỏi, 1 tấm flim cảm quang đấy là bao nhiêu tiền được ko ? mình muốn mua ghê, tiếc là ở HCM.
          Làm phương pháp ủi cũng hay, nhưng chỉ làm mấy mạch test là thik hợp, hùi còn SV mình cũng toàn ủi ko, ủi rất tốt nữa là khác, ngay cả đồ án TN đại học hùi ấy mình cũng ủi mạch khéo tay nên ko bị GV bắt bẻ vì mạch in.
          Bỏ đi 1 thời gian giờ làm lại mạch, ủi thấy gớm, chỗ thì ko ra mực, chỗ thì nhiệt nhiều quá, mực chảy ra lem nhem, nét thẳng thành nét răng cưa, có cái mạch 4x5 cm mà xóa đi ủi lại 3 lần, lần thứ 3 tạm tạm nhưng ngồi tô lại thấy bà. Cũng hên mấy nét vẽ 8 mils chui qua chân tụ SMD 0602 trong Orcad không bị đứt.

Nhiều khi muốn làm 1, 2 mạch nhưng thật chuyên nghiệp như cách của bạn ngocanh77 ấy, ko thik đem ra tiệm làm mạch vì không chủ động được chất lượng mạch in, cũng như ko phù hợp vì mục đích develop (mạch làm xong develop thêm function lại phải đặt lại).

Ở HCM ko biết nơi nào có bán flim này nhỉ, thik quá. Ko có chỗ bán thì mình nhờ người ship từ HN về luôn, máu quá rùi. Trước coi bọn Tây nó cũng dùng flim này làm nè, rất đẹp, mà cứ nghĩ bọn tây có thui chứ ta thì chưa có ^^

Comment

Nguyên văn bởi unisa Xem bài viết
            Thik cách của bạn ngocanh77 quá. Trông rất chuyên nghiệp.

Bạn ngocanh cho mình hỏi, 1 tấm flim cảm quang đấy là bao nhiêu tiền được ko ? mình muốn mua ghê, tiếc là ở HCM.
            Làm phương pháp ủi cũng hay, nhưng chỉ làm mấy mạch test là thik hợp, hùi còn SV mình cũng toàn ủi ko, ủi rất tốt nữa là khác, ngay cả đồ án TN đại học hùi ấy mình cũng ủi mạch khéo tay nên ko bị GV bắt bẻ vì mạch in.
            Bỏ đi 1 thời gian giờ làm lại mạch, ủi thấy gớm, chỗ thì ko ra mực, chỗ thì nhiệt nhiều quá, mực chảy ra lem nhem, nét thẳng thành nét răng cưa, có cái mạch 4x5 cm mà xóa đi ủi lại 3 lần, lần thứ 3 tạm tạm nhưng ngồi tô lại thấy bà. Cũng hên mấy nét vẽ 8 mils chui qua chân tụ SMD 0602 trong Orcad không bị đứt.

Nhiều khi muốn làm 1, 2 mạch nhưng thật chuyên nghiệp như cách của bạn ngocanh77 ấy, ko thik đem ra tiệm làm mạch vì không chủ động được chất lượng mạch in, cũng như ko phù hợp vì mục đích develop (mạch làm xong develop thêm function lại phải đặt lại).

Ở HCM ko biết nơi nào có bán flim này nhỉ, thik quá. Ko có chỗ bán thì mình nhờ người ship từ HN về luôn, máu quá rùi. Trước coi bọn Tây nó cũng dùng flim này làm nè, rất đẹp, mà cứ nghĩ bọn tây có thui chứ ta thì chưa có ^^
            Bạn tìm được chỗ mua film trong nước là rất khó, vì họ không bán lẻ, nếu không phải là người vừa bán vừa làm. Mà mua ít nhất là 1 thùng. Mình vừa làm vừa để lại cho anh em nào cần làm vừa để chơi, vừa để cho biết.
            Nếu bạn cần thông tin gì vui lòng gửi vào mail của mình nhé. ngocanh.songlong@gmail.com
            Chúc Vui!

email:

Comment

Bạn cho mình hỏi chút:
              - Khi chúng ta ép tấm film lên phíp đồng thì film có bị ảnh hưởng bởi ánh sáng ngoài trời hoặc ánh sáng đèn huỳnh quang mà chúng ta sử dụng để thắp sáng không?
              - Loại film chúng ta sử dụng để ép tấm đồng + film đi in là cùng 1 loại đúng không bạn?

Comment

Nguyên văn bởi canhsat40 Xem bài viết
                Bạn cho mình hỏi chút:
                - Khi chúng ta ép tấm film lên phíp đồng thì film có bị ảnh hưởng bởi ánh sáng ngoài trời hoặc ánh sáng đèn huỳnh quang mà chúng ta sử dụng để thắp sáng không?
                - Loại film chúng ta sử dụng để ép tấm đồng + film đi in là cùng 1 loại đúng không bạn?
                Mình chưa hiểu rõ câu hỏi của bạn lắm.
                Bạn có thể hiểu nôm na thế này :
                Film cảm quang nói riêng hoặc các lại mực cảm cảm quang nói chung, khi đem ra sử dụng, càng tránh ánh sáng trực tiếp càng tốt. Tuy nhiên không đến mức như rửa film ở hiệu ảnh, bạn có thể dùng bóng đèn sợi tóc, quay ngược chóa vào tường, để anh sáng hắt ra là đủ cho bạn làm. Hoặc làm ban ngày thì làm trong nhà, để một lượng ánh sáng vừa đủ, không đến mức phải tối quá.
                Loại film ép vào tấm đồng là film cảm quang, còn film dùng để in mạch là loại film trong suốt. Hai loại hoàn toàn khác nhau. Nhưng film cảm quang lại rẻ hơn film in đấy bạn ạ. (Cocacola và lavie)

email:

Comment

bạn cho mình hỏi 1 thùng đó có nhiều ko đc bao nhiêu và giá cả thế nào vậy bạn

Comment

Nguyên văn bởi eprom_v Xem bài viết
                    bạn cho mình hỏi 1 thùng đó có nhiều ko đc bao nhiêu và giá cả thế nào vậy bạn
                    Bạn có thắc mắc gì về cách làm và vật liệu, vui lòng gửi vào email : ngocanh.songlong@gmail.com nhé
                    Chúc vui

email:

Comment

Thêm một cái mạch làm bằng film cảm quang để anh em đánh giá
                      Mạch dài 55cm x 20 cm sử dụng film cảm quang:
                      Click image for larger version

Name:	IMG_0889 copy.jpg
Views:	1
Size:	87.4 KB
ID:	1372196

email:

Comment

Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
                        Thêm một cái mạch làm bằng film cảm quang để anh em đánh giá
                        Mạch dài 55cm x 20 cm sử dụng film cảm quang:
                        [ATTACH=CONFIG]58457[/ATTACH]
                        đẹp đấy,ước gì mình làm được như vậy
                        Bùi Thành Hậu

Gmail:
                        Fb:

Comment

Em đang làm mạch = PP in khung lụa đường mạch cũng đẹp phết
                          khôg biết chỗ nào bán dung dịch mạ thiếc mà mua mạ cho em nó thì tuyệt vời
                          [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑] (¯`•♥(A-Ma-Tơ)♥•´¯) [๑۩۞۩๑][♥๑۩۞۩๑]

Comment

Nguyên văn bởi tuananh_1985 Xem bài viết
                            Em đang làm mạch = PP in khung lụa đường mạch cũng đẹp phết
                            khôg biết chỗ nào bán dung dịch mạ thiếc mà mua mạ cho em nó thì tuyệt vời
                            Có địa chỉ rồi mà bác. Ở 255B Bồ Đề, Long Biên.(Qua cầu Chương dương rẽ phải 700m). Ở đó có đủ thứ cho bác làm mạch

email:

Comment

hơ trước mình ở ngoc lâm 1 thời gian. vài tháng

Comment

Cái Thùng đóng cho anh bạn chẳng ra làm sao :

Name:	IMG_0279.jpg
Views:	1
Size:	88.3 KB
ID:	1372856

Thế mà lên mạch chẳng tệ chút nào