Thông báo

Collapse
No announcement yet.

kỹ thuật mã lỗ xuyên boar 2 mặt.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

hi all!

mạ xuyên lỗ (through hole plating)
    như các mod và admin đã nói: làm chuẩn công nghiệp thì liên quan đến lĩnh vực mạ phi kim, cần tạo lớp dẫn nền trên thành lỗ ( hóa học hay mực dẫn) và thực hiện mạ điện. Theo mình nghĩ các pcb fab hiện tại đều đang làm ở pp đầu do hệ thống đầu tư làm số lượng lớn nên việc đặt mạch số lượng nhỏ ko hào hứng lắm, dạng như sợ cùn dao mổ trâu để chặt mấy "con gà >"<".
    phương pháp mạ điện hóa bằng mực carbon dẫn như anh QD đã post, mấy bác "doanh nghiệp" trong diễn đàn này nếu muốn thì tham khảo phương pháp kết hợp với quy trình mạ điện hóa cho phi kim mà setup cái bus của mình.

nếu làm để test prototype có thể dùng mực carbon dẫn điện (điện trở cao ko ổn định giá thành "hơi rẻ"), mực bạc dẫn điện (độ dẫn cao nhưng giá thành cực mắc chắc chỉ có mấy anh "nhà giầu" cao tần là dùng thôi ^^), keo dẫn điện (conductive polymer - như anh QD nói từ đồng, thiếc nhôm, graphite ...: mức giá ở giữa so với hai loại trên và chất lượng phù hợp, dạng keo dễ quét và độ bám tốt chịu nhiệt ( nếu là loại tốt ^^) kết hợp với phương pháp hút chân ko có thể mạ ngàn lỗ trong thời gian ngắn, chắc có thể so sánh đc với pp của anh QD).

mực carbon dẫn hay mực bạc dẫn có thể tìm thấy ở các hàng máy tính, ai yêu ngoại hơn nội thì có thể tham khảo cái này Welcome - Bare Conductive
    keo dẫn điện:
    WIRE GLUE 4-PACK LOT - ELECTRICALLY CONDUCTIVE GLUE - eBay.vn - Mua sắm xuyên biên giới
    phương pháp quét keo kết hợp hút chân không có thể tham khảo từ đây:

Comment

Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
      Cái tán ống đó thì có gì mà phải nhập. Thích thì tiện một cái..tôi nghĩ là chỉ cần nhập cái ống đồng tiểu ly kia thôi, đó là tôi góp ý với ông ! Còn giàu thì cứ mua về, đâu có sao. Khoan cái mũi nhỏ nhất, đóng đoạn dây thép đường kính vừa khít, bề dày bằng với PCB rồi thiếc hạt với kỹ thuật phụ trợ... khéo léo mà khò không hơn cái máy dập của ông à.....Khích bác chỗ nào, tự ty chỗ nào, rèm pha chỗ nào ?
      nếu chỉ cần bít cái lỗ via để dẫn điện 2 mặt thì dễ quá rồi bác ạh. Quan trọng là bác làm rỗng ở giữa kìa, bác từng thấy lỗ via mà xuyên 2 mặt, rồi hàn linh kiện vào chưa ? giống như việc cái lỗ ấy thông 2 mặt, vừa là chân hàn của LED 7 đoạn. Bình thường thì bác sẽ hàn như thế nào nếu là chân LED 7 đoạn ? mà vẫn phải thông mặt trên và dưới ngay tại chân LED 7 đoạn ?

Comment

Nguyên văn bởi unisa Xem bài viết
        nếu chỉ cần bít cái lỗ via để dẫn điện 2 mặt thì dễ quá rồi bác ạh. Quan trọng là bác làm rỗng ở giữa kìa, bác từng thấy lỗ via mà xuyên 2 mặt, rồi hàn linh kiện vào chưa ? giống như việc cái lỗ ấy thông 2 mặt, vừa là chân hàn của LED 7 đoạn. Bình thường thì bác sẽ hàn như thế nào nếu là chân LED 7 đoạn ? mà vẫn phải thông mặt trên và dưới ngay tại chân LED 7 đoạn ?
        Mình không nói gì đâu nhé : - $: - $

email:

Comment

Nguyên văn bởi THSANG AUTO Xem bài viết
          chào tất cả bác, anh chị em trong diễn đàn tình hình là mình làm sản phẩm với boar 2 mặt vậy cho em xin hỏi với phương pháp thủ công thì làm sao để mạ được mấy lỗ xuyên này ạ em cảm ơn các anh chị em cô bác ạ.
          Mục đích là gì? muốn tìm hiểu công nghệ mạ lỗ hả? kế hoạch lớn đây!
          * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
          * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Nguyên văn bởi vuongvanminh Xem bài viết
            Mục đích là gì? muốn tìm hiểu công nghệ mạ lỗ hả? kế hoạch lớn đây!
            Vấn đề ở chỗ : Làm thủ công thì làm sao để mạ xuyên lỗ. => Mơ ước chung của tất cả anh em làm mạch in. Chỉ có điều có người DÁM bày tỏ ý tưởng của mình để nhiều người ĐƯỢC bình luận mà thôi!

email:

Comment

Về tác giả

Collapse

THSANG AUTO Tìm hiểu thêm về THSANG AUTO

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X