Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về giấy làm mạch in

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

giấy đề can nó ko cho in mới đau chứ. mấy tiệm photo thấy ghét quá.
    "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
    yahoo:
    gmail:

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
      giấy đề can nó ko cho in mới đau chứ. mấy tiệm photo thấy ghét quá.
      Máy in lazer cũ bây giờ rẻ lắm, khoảng 500-1tr là đã in ngon lành rồi, chung nhau vài bạn mua 1 cái chiến cho nó tự nhiên.

Comment

mình học điện lực nên đâu có ai cùng sở thích về điện tử với mình đâu. nếu bjo mua 1 cái máy laser la mình tự mua đó. chỉ có 1 mình nên học hành j cũng gặp khó khăn, cái j mình cũng lên mạng hỏi hết. bjo mình đang tự học vi điều khiển mà cũng chỉ có 1 mình. haizzzzzz............chẳng biết có ai giống mình ko?
        "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
        yahoo:
        gmail:

Comment

các bạn cho mình hỏi. làm thế nào để in đc hình của linh kiện lên mặt bore đồng zị? (mặt ko có mạch đồng ak) để cho dể lắp linh kiện đó mà. rồi cách làm mạ xanh mạch in nửa, cả cách mạ thiết cho mạch in luôn nhá. bạn nào biết chỉ cho mình với. thank!
          yahoo:
          gmail:

Comment

Nếu in linh kiện lên board : thưởng thì người ta in lụa, phủ xanh mặt dưới cũng vậy bằng mực UV, muốn làm phải học in lụa ở diễn đàn http://www.kythuatin.com , tuy nhiên có thể làm tại gia kiểu anh hùng Trần Đại Nghĩa: Ứng dụng ngay kiểu làm mạch bằng bàn ủi cho mặt linh kiện, sau đó phun lên lớp sơn xịt A10. Sau khi hàn xong linh kiện, rửa mạch bằng bàn chải và xăng rồi phun A10.

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
              mình vẽ bằng proteus roi in ảo ra file ảnh rồi đem in. đảm bảo rất chuẩn. con pdf thi nhỏ hơn tí xíu thì phải nên phải chọn ti lê. 105%. theo mình biết vậy. bạn dùng corel vẽ có đơn giản hơn proteus ko? mình co nghe nói nhung chưa vẽ thử.
              Ở chế độ print chọn actual size là nó in đúng kích thước mạch !!

Comment

Nguyên văn bởi HueDN Xem bài viết
                Nếu in linh kiện lên board : thưởng thì người ta in lụa, phủ xanh mặt dưới cũng vậy bằng mực UV, muốn làm phải học in lụa ở diễn đàn http://www.kythuatin.com , tuy nhiên có thể làm tại gia kiểu anh hùng Trần Đại Nghĩa: Ứng dụng ngay kiểu làm mạch bằng bàn ủi cho mặt linh kiện, sau đó phun lên lớp sơn xịt A10. Sau khi hàn xong linh kiện, rửa mạch bằng bàn chải và xăng rồi phun A10.
                son A10 la loại sơn j zi bác? mình có thể mua ở đâu? in linh kiênh bằng bàn ủi nó ra mực màu đen ko đẹp như màu trắng ng ta hay làm.
                yahoo:
                gmail:

Comment

giấy decan mình làm thử rồi, ủi rất lâu, và đường mạch không được rõ và đẹp. có ai có cách làm khác không? mình biết ở những quán in ảnh lên cốc, in lên áo,...người ta có giấy đó, rất ok, đã ai làm chưa?

Comment

hôm nay mình đi in bằng giấy fax mà không ai cho in bức quá khi in dc thì lại nhòe hết ui nãn quá
                    1+1=0 nhớ 1

Comment

đào mộ phát, các bạn in mạch bằng giấy in ảnh loại mỏng nhất, in lên mặt bóng, giấy đó mua cả tập tính ra có 500d một tờ thôi, ủi chưa đến 30 giây, ủi xong nếu cần thì nhúng vào nước rồi bocf giấy ra. mình làm mấy lần, với những mạch to cỡ 12x12 cm, dây rợ lằng nhằng, ủi xong không hề đứt 1 nét nào

Comment

Cũng mới học làm mạch in, bi thất bại mấy lần. mình đã thử qua hầu hết tất cả các loại giấy rút ra kinh nghiệm như sau.
                        -A 4 loại thường: là có vẻ nhanh bám mực nhưng vỡ linh tinh hết cả nếu bạn là người không khéo tay như mình thì chắc không "chơi" loại này đc.
                        -Giấy màu 2 mặt bóc ra dán đc(đùng mặt bóng để in): bóc ra rồi dán lên tờ A 4 thường rồi in. giấy này thì khá là ổn đấy nhưng thời gian là lâu thôi rồi trên 15'.....tóm lại là lâu.
                        - Giấy thủ công 1 mặt: gần như loại trên nhưng phải dùng băng dính để dán lên tờ A 4 rồi bỏ vào máy in ( hơi bất tiện) là lâu.
                        - Giấy in ảnh epson khổ A 4 : Theo mình nghĩ là tốt nhất đấy. bạn đánh sạch board đồng = RP7 85k/lọ 300ml(chợ trời). Nếu muốn nhanh thì lấy miếng rửa bát = inox mà đánh. Sau đó dánh lại = RP7, dùng khăn khô lau qua( lau kỹ một ít cho thật khô) . In mạch ra giấy Rồi cắt phần mạch đã in ép lên board. vặn max bàn là rồi là tầm 4 phút ( là đều tay) . Sau khi để nguội giấy tự quăn lên bạn bóc nhẹ ra là đã ok rồi đấy. Là vài lần là rút ra đc kinh nghiệm ngay mà..
                        Giấy in Epson A4 : 19.000d/tập 20 trang ( mua tại mấy cửa hàng văn phòng phầm khu cầu giấy )
                        - Giấy decal : cũng tốt nhưng là loại này kó hơn là loại giấy in ảnh nhiều.

-thật sự là kể cả bạn mới làm lần đầu thì dùng giấy in ảnh "gà" nhất thì cũng ăn mực đến 80% rồi. Mới đầu có thể sẽ bị đưt một vài đường nhưng mà làm vài lần là đẹp như tây mà.. mình mới thử cái này nhưng tự tin làm đc đường mạch 20 mil không bị đứt hj

thật ra thì là 30s là đã ăn mực rồi. nhưng mà cứ mạnh dạn là khoảng 5 phút cho nó ấm bạn ah..

Nếu đem ra tiệm in thì cứ xuất file pdf rồi bảo nó in bìa cho cho tấm giấy in anh vào, rồi Ctrl +p-------> enter là được không chỉnh bất kỳ cái gì hết.
                        Last edited by hoanghieu190; 25-02-2013, 08:14.

Comment

nếu xác định hay làm mạch thì mua máy in đi bạn ơi.. mang ra tiệm thường người ta không cho in. với lại mình không chủ động được và theo như mình thấy thì bản in vừa in xong ra khỏi máy in cắt rồi là luôn là đẹp nhất ( mình nghĩ thế )

Làm đc cái mạch in mà mất không biết bao nhiêu tiền.
                          + Mua máy in.
                          + mua máy khò.
                          + mua dao dập giấy(để cắt board).
                          + Máy khoan bàn mini.
                          + máy ép nóng ( đùng tốt hơn bàn là nhiều ).
                          +++ vô số thứ linh tinh.. Mà cuối cùng làm ra đc một cái bỏad thủ công nhìn chẳng chuyên nghiệp ít nào hixxx có sai lầm quá ko nhỉ ?
                          Last edited by hoanghieu190; 25-02-2013, 08:27.

Comment

Nguyên văn bởi hoanghieu190 Xem bài viết
                            nếu xác định hay làm mạch thì mua máy in đi bạn ơi.. mang ra tiệm thường người ta không cho in. với lại mình không chủ động được và theo như mình thấy thì bản in vừa in xong ra khỏi máy in cắt rồi là luôn là đẹp nhất ( mình nghĩ thế )

Làm đc cái mạch in mà mất không biết bao nhiêu tiền.
                            + Mua máy in.
                            + mua máy khò.
                            + mua dao dập giấy(để cắt board).
                            + Máy khoan bàn mini.
                            + máy ép nóng ( đùng tốt hơn bàn là nhiều ).
                            +++ vô số thứ linh tinh.. Mà cuối cùng làm ra đc một cái bỏad thủ công nhìn chẳng chuyên nghiệp ít nào hixxx có sai lầm quá ko nhỉ ?
                            Định sản xuất thủ công số lượng lớn hay sao mà phải sắm nhiều thế.
                            ĐT: 0972 20 58 68
                            Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                              Định sản xuất thủ công số lượng lớn hay sao mà phải sắm nhiều thế.
                              Mình nghĩ thế còn chưa đủ ấy chứ.
                              1 máy in
                              1 máy ép
                              1 máy khò
                              1 máy hàn (mỏ hàn)
                              1 dao cắt board
                              1 cái kéo
                              1 cái hộp nhựa to hơn khổ A4
                              1 máy khoan bàn
                              1 túi FE
                              1 cuộn film cảm quang (hay mực cảm quang)
                              1 cuộn film in mạch
                              1 lọ nước thiếc
                              Ui, nhiều một quá, vẫn chưa hết đâu, còn bóng sấy, bóng UV, thùng chup v.v....
                              Kết quả là gì, cái mạch đẹp mà lại nhanh, mì ăn liền. Trông cũng chuyên nghiệp chẳng kém gì đi đặt.
                              Nếu tính ngay thì hơi mệt, nhưng những thứ này đầu tư có một lần

email:

Comment

Ở SG thì ra tiệm in Lam Sơn trên đường Đồng Nai, Q10 mà in. Nói in giấy thuốc là họ in cho, mình chẳng biết tên chính xác của giấy thuốc là gì nhưng ủi cực dễ, tầm 20-30s là xong rồi, 2k/tờ. Ủi được đường mạch cực nhỏ

Comment

Về tác giả

Collapse

chitam2603 Tìm hiểu thêm về chitam2603

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X