Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm mạch in tại gia

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• minh biet la dung ky thuat thiec-paladin, nhung tim chat do chua ra, cong thuc dung de pha che thi co nhung chi toi thieu moi chat cuoi cung ma quan trong nhat. neu ma ai kiem duoc dzum minh thi minh cam on nhieu va hau ta sau nhe.
    Chat do la palaphin hay paladium gi do minh cung ko ro nguyen ban cua no la gi nua

Comment

• Mạch sau khi ngâm thuốc rửa lấy xăng chùi lớp mực in là tốt nhất còn những đường tô bằng mực bút lông thì phải dùng cồn 90, sau đó dùng dung dịch hàn (trong cái hộp dẹp màu vàng) quét đều lên mạch rồi dùng mỏ hàn quét 1 lớp mỏng thiếc lên mạch in. Sau khi quét thiếc xong thì rửa lại bằng xà phòng vì cái dung dịch hàn đó nguy hiểm lắm. Mạch in lúc này sẽ trông sáng và đẹp hơn nhiều mà còn được bảo vệ tốt nữa. Nhớ phải chùi sạch mỏ hàn và dùng mỏ hàn xịn thì lớp thiếc mới bóng.

Thêm chút "muối" cho món "làm mạch in". Chúc các bạn thành công!

Comment

• Có bác nào biết công nghệ làm mạch in cua Đức Việt Hà không? Tôi thấy nó làm không phải bằng in lưới hay sao ấy. vì trên phim của nó phần đồng lại để trắng còn phần cần ăn mòn lại để đen. (tôi làm mạch đơn chiếc ở đấy)

Comment

• Nguyên văn bởi tuananhhtdbk
          Nhưng em đi mãi mà không có hàng nào nó chịu cho in lên cái mặt bóng của giấy Đềcan mấy cha ấy bảo hỏng máy nó thế là em về nhờ thằng bạn in hộ thế là hỏng máy nó luôn,anh chỉ cho em cái máy in nào tốt để em còn lựa quán để in chứ.
          Bạn đến đường D2 khu Văn Thánh Bắc lối vào trường ĐH GTVT TPHCM, đi tới góc ngã tư đường D2 và D3 có một tiệm in đối diện bưu điện người ta có in giấy ủi. Bạn chỉ cần vẽ mạch bằng Orcad/Eagle/Proteus rồi đem file layout tới là được.
          Attached Files

Comment

• Bạn Hòa viết bài này hay quá, nhưng cho mình góp chút ý kiến ,

- Phần xử lý board sau khi ăn mòn bằng RP7 chắc không ổn , vì RP7 ăn mòn ,mình nên thay thế bằng MR-MCKENIC (CONTACT CLEANER & LUBRICANT) theo mình biết thằng này thay thế RP7 rất tốt giá cũng không mắc lắm , các bạn có thể mua tại các cửa hàng máy tính như TNC, phong vũ...

- Phần xử lý board bằng nhựa thông , mình cũng góp ý thêm chút xíu , vì nhựa thông sau khi khô đi sẽ có 1 lớp bột mà cộng thêm dầu bóng nữa thì chưa chắc đã đẹp và bóng . vừa rồi mình có qua công ty điện thoại Tân Viễn Tín bên đó xài chai Coil fin coating của MR-MCKENIC để phủ lên board điện thoại trước khi chuyển ra ngoài bắc vì chai này có công dụng làm cho mạch bóng đẹp mà còn chống ẩm rất tốt, thời gian tác dụng theo bên đó nói là khoảng 2 năm

Chút ý kiến mong các bạn có một mạch in đẹp , bền

Comment

• Em thì cũng chơi bằng giấy decal.
              - Mạch làm được rất nét, mạch nhỏ, đẹp
              - Rất hay bị cuốn giấy lắm, em dùng máy HP1100... tỷ lệ in thành công của em là 5-1 (in 5 được 1) hic hic. Bác nào có tuyệt chiêu hay cho vụ in ấn thì chỉ em với.
              - Khi làm nhiều thì em chơi kiểu kéo lụa... giờ thì em làm nhiều cũng chơi kiểu này luôn vì 1dm2 em làm ra cả chục cái mạch be bé he he
              Duy Anh

Comment

• xin giúp đỡ bảo vệ mạch In!

có ai cho mình hỏi cách bảo vệ mạch in được không? nói rõ cho mình 1 chút.
                khi mình mua sơn để sơn người ta hỏi pha với gì, tỷ lệ bao nhiêu. nói thật , mình đã làm bao giờ đâu mà biết. ai chỉ mình với. chân thành cám ơn

Comment

• Nguyên văn bởi hungxam84 Xem bài viết
                  có ai cho mình hỏi cách bảo vệ mạch in được không? nói rõ cho mình 1 chút.
                  (....cái này trong forum có nhiều rồi mà...)
                  ... Sau khi hàn xong, test kỹ, chắc chắn mạch đã chạy tốt, không còn sửa chữa gì nữa, ra hàng bán sơn xịt mua loại có ký hiệu màu là A10 tức trong suốt đó, đem về lắc kỹ xịt vào bề mặt mạch điện (kể cả bên lắp linh kiện) sau khi đã dùng "xăng thơm" rửa sạch và khô. Bạn nên xịt vào lúc nắng nóng, xịt nhiều lớp mạch sẽ đẹp và bóng.... Nếu muốn tốt hơn thì mua loại mực in UV về in lụa, mạch điện mang tính chuyên nghiệp hơn, tuy nhiên bạn
                  sẽ trở thành nhà làm mạch in chuyên nghiệp đấy.....
                  Chúc thành công

Comment

• em đang muốn làm 1 mạch phát nhạc pác nào biết có con ic phat nhạc nào ko chỉ giúp em với nếu nhiệt tình thì chuyển cho em 1 số mạch luôn nhé để em tham khảo thêm. chỉ luôn giùm em mua máy con ic đó ở đâu nữa nhé hiện em đang ở hà nội thank các pac nhiều (làm ơn nhanh giúp em với em đang cần gấp). ah nhân thể cho em hỏi mấy con ic đó pát đc mấy loại nhạc và giai điệu của nó thế nào (em đang định làm để tặng bạn gái mà sắp đến sinh nhật cô ấy rùi mong các pác hết sức giúp đỡ )

Comment

• mạch in trên thị trường khổ 1m x 1.2m giá từ 250k ~ 280k
                      mạch cắt nhỏ max = 20 cm x30 cm = 15k còn muốn theo kích thước của bạn thì phải đặt người ta cắt cho nếu ở tp HCM thì bạn ra nhật Tảo

Comment

• Nguyên văn bởi cubi2007
                        Bác PhamThaiHoa cho tui hỏi nhờ : tui có mục đích hơi đăc biệt nên cần một tấm mạch in 1 lớp có kích thước cõ 0.5mX1m, không biết trên thị trường bán kích cỡ mạch in maximum như thế nào, giá cả ... cám ơn nhiều
                        Nhu cầu c xác của bạn như thế nào? Liên lạc với cty của mình qua mail: supprot@pcb24h.com.

Comment

• he he. Cảm ơn các bác lắm lắm!! êm đang cần nó ghê nắm đoá
                          h mới bít làm máy khoan mạch in làm dễ vậy
                          thía mà từ trứoc h êm cứ dùng cái máy khoan nhỏ 135K
                          khoan cứng đờ tay lun mà mạch xâu quắt à )

Comment

• Nguyên văn bởi cubi2007
                            Bác PhamThaiHoa cho tui hỏi nhờ : tui có mục đích hơi đăc biệt nên cần một tấm mạch in 1 lớp có kích thước cõ 0.5mX1m, không biết trên thị trường bán kích cỡ mạch in maximum như thế nào, giá cả ... cám ơn nhiều
                            Ơ Hang Bông HN 1mx2m cũng có ý chứ

Comment

• Mình thấy chủ đề của bạn rất thiết thực và giúp ich rất nhiều trong việc làm bo mach. Mình cảm ơn bạn vì đã post chủ đề này lên diển đàn .Mình đang làm đồ án nên rất cần những chủ đề như thế này, đải bạn ly cafe này hihi

Comment

• Vận khí cho mỏ hàn trước khi chưởng ...

Bạn ơi, cho mình hỏi; sau khi mua mỏ hàn về la mình có thể dùng để hàn liền hay cần phải qua thao tác gì nửa để trong quá trình hàn sẽ không gây phiền như chì cứ dình vào mỏ hàn mà không chịu ăn vào chân linh kiệ như ý muốn. Càm Ơn !

Comment

Về tác giả

Collapse

phamthaihoa Tìm hiểu thêm về phamthaihoa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X