Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ các bạn chỉ giáo dùm mình ứng dụng C1815 kích relay làm công tắc đóng mạch.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ các bạn chỉ giáo dùm mình ứng dụng C1815 kích relay làm công tắc đóng mạch.

Chào các bạn
    Mình muốn lắp mạch nhỏ dùng C1815 kích cho relay ( OMRON 5v ) : - để đóng mạch điện tải 12v. - nguồn kích là 5v. Vấn đề phát sinh ở chỗ là khi mình dùng nguồn kích bằng pin 5v thì mạch chạy tốt . mình đo dòng qua transistor là 0.44 mA. Nhưng khi mình dùng dòng kích bằng chuông điện thoại nội bộ 5v thì relay không chạy . đo dòng xác định là 0.22mA Vậy có phải do mình chọn sai C1815 ? nhờ các anh em giúp với. Mình ở nước ngoài . sống trong tòa nhà cao tầng. Trong căn hộ sử dụng điện thoại nội bộ để mở cửa tòa nhà ở tầng 1 .mình muốn dùng dòng kích 5v của điện thoại nội bộ xuất hiện khi chuông reo để đóng relay mở cửa tự động. Cảm ơn các bạn nhiều.

Chủ thớt ở nước nào, linh kiện có sẵn loại gì? Néu biết thì dễ tư vấn hơn.

Comment

Nguyên văn bởi bricoman Xem bài viết
      Chào các bạn
      Mình muốn lắp mạch nhỏ dùng C1815 kích cho relay ( OMRON 5v ) : - để đóng mạch điện tải 12v. - nguồn kích là 5v. Vấn đề phát sinh ở chỗ là khi mình dùng nguồn kích bằng pin 5v thì mạch chạy tốt . mình đo dòng qua transistor là 0.44 mA. Nhưng khi mình dùng dòng kích bằng chuông điện thoại nội bộ 5v thì relay không chạy . đo dòng xác định là 0.22mA Vậy có phải do mình chọn sai C1815 ? nhờ các anh em giúp với. Mình ở nước ngoài . sống trong tòa nhà cao tầng. Trong căn hộ sử dụng điện thoại nội bộ để mở cửa tòa nhà ở tầng 1 .mình muốn dùng dòng kích 5v của điện thoại nội bộ xuất hiện khi chuông reo để đóng relay mở cửa tự động. Cảm ơn các bạn nhiều.
      điện áp đưa ra chuông là điện áp nhấp nhô thì chuông mới reo được, nên dòng kích cũng sẽ nhấp nhô, trung bình lại thì chỉ còn được 0.22mA, hơn nữa relay có quán tính nên với điện áp và dòng điện dao động như vậy nó sẽ đứng im.
      bạn hãy nắn qua 1 diode và 1 tụ lọc để điện áp bằng phẳng.

Comment

Trước hết nên tìm hiểu về BJT NPN hoạt động như thế nào và nhất là xử dụng trong dạng bảo hòa. Coi relay loại gì và cần dòng kích là bao nhiêu để mở Relay lên. Dùng điện trở nối từ nguồn 5V vào chân B và tính toán giá trị trở để C1815 bảo hòa.

https://www.youtube.com/watch?v=HKWEZpyPNIM&t=832s
        https://www.youtube.com/watch?v=pI1WATR2FU8&t=2s
        https://www.youtube.com/watch?v=Brwgqpvi2AQ

Comment

Chú trth... Nói đúng ấy ạ. Chú chủ thớt dùng 1 đi ốt xung và 1 tụ lọc nhỏ là xong thôi ạ...

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

điện áp đưa ra chuông là điện áp nhấp nhô thì chuông mới reo được, nên dòng kích cũng sẽ nhấp nhô, trung bình lại thì chỉ còn được 0.22mA, hơn nữa relay có quán tính nên với điện áp và dòng điện dao động như vậy nó sẽ đứng im.
            bạn hãy nắn qua 1 diode và 1 tụ lọc để điện áp bằng phẳng.
            Chào bạn, cám ơn bạn rất nhiều . mình hiện ở paris . bên này thì mua linh kiện gì cũng có. bạn có thể vẽ hướng dẫn mạch nắn qua diot và tụ lọc dc ko? mình kiến thức về điện tử yếu quá . dân kiến trúc mà.

Comment

Nguyên văn bởi bricoman Xem bài viết

Chào bạn, cám ơn bạn rất nhiều . mình hiện ở paris . bên này thì mua linh kiện gì cũng có. bạn có thể vẽ hướng dẫn mạch nắn qua diot và tụ lọc dc ko? mình kiến thức về điện tử yếu quá . dân kiến trúc mà.
              Điện áp vào bên trái, ra bên phải nhé

Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

bricoman Tìm hiểu thêm về bricoman

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X