Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help !!! Xin mạch sạc accu bằng tấm năng lượng mặt trời

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help !!! Xin mạch sạc accu bằng tấm năng lượng mặt trời

Mấy bạn trong forum cho mình xin mạch sạc accu 12v/7Ah bằng tấm pin mặt trời16v/25w vs , tình hình là mình mới tập tành làm đồ án , mà trong trường dạy thì sơ sài cho nên không hiểu rõ hết nguyên lý của linh kiện nên việc thiết kế mình cho rằng không tự 1 mình làm được , mình xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người

Nguyên văn bởi levantho96 Xem bài viết
    Mấy bạn trong forum cho mình xin mạch sạc accu 12v/7Ah bằng tấm pin mặt trời16v/25w vs , tình hình là mình mới tập tành làm đồ án , mà trong trường dạy thì sơ sài cho nên không hiểu rõ hết nguyên lý của linh kiện nên việc thiết kế mình cho rằng không tự 1 mình làm được , mình xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người
    thì ít ra bạn cũng phải đưa lên một vài ý tưởng để thực hiện công việc để người khác căn cứ vào đó mà góp ý chứ , còn nếu như bạn chờ làm sẵn thì trên diễn đàn cũng có nói về mục này rồi , bạn tìm sẽ thấy các bài viết về nó .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
      thì ít ra bạn cũng phải đưa lên một vài ý tưởng để thực hiện công việc để người khác căn cứ vào đó mà góp ý chứ , còn nếu như bạn chờ làm sẵn thì trên diễn đàn cũng có nói về mục này rồi , bạn tìm sẽ thấy các bài viết về nó .
      cảm ơn bạn đã đã gợi ý , mình muốn làm mạch sạc cho accu 12v/7ah , mình thấy mạch này có vẻ khả quan mặc dù chưa test thử , tiện thể cho mình hỏi nếu như mạch này mình thay biến áp bằng pin mặt trời 16v/25w thông số linh kiện trong mạch có đủ đáp ứng không , mình xin cảm ơn ạ !!!!

Comment

cảm ơn bạn đã đã gợi ý , mình muốn làm mạch sạc cho accu 12v/7ah , mình thấy mạch này có vẻ khả quan mặc dù chưa test thử , tiện thể cho mình hỏi nếu như mạch này mình thay biến áp bằng pin mặt trời 16v/25w thông số linh kiện trong mạch có đủ đáp ứng không , mình xin cảm ơn ạ !!!!
        mạch này nạp được cho ăc quy 12v/7Ah , cấp nguồn từ NLMT qua 1 diode 10A rồi vào chân 3 LM317T , R5 nên giảm nhỏ lại còn 47 ohm,5W .

Comment

mạch này nạp được cho ăc quy 12v/7Ah , cấp nguồn từ NLMT qua 1 diode 10A rồi vào chân 3 LM317T , R5 nên giảm nhỏ lại còn 47 ohm,5W .
          cảm ơn bạn đã hướng dẫn , mà bạn ơi cho mình hỏi con D5 để chống dòng ngược từ accu có cần dùng con Diode 10A không z bạn

Comment

cảm ơn bạn đã hướng dẫn , mà bạn ơi cho mình hỏi con D5 để chống dòng ngược từ accu có cần dùng con Diode 10A không z bạn
            con D5 chỉ cần 1N5408 là được rồi .

Comment

con D5 chỉ cần 1N5408 là được rồi .
              Nguyên lý hoạt động như z bạn xem dùm mình coi có đúng hk mình cảm ơn
              Nguyên lý khi trời nắng pin mặt trời có dòng đi qua Diode 10A10 qua Vi của IC tạo áp ngõ ra , việc điều chỉnh áp ngỏ ra chúng ta tùy chỉnh bằng con biến trở 10k để sạc vào accu lúc đó led xanh báo đang sạc, Khi accu no tức là khoảng 13.6v thì zenner 13v/1w bắt đầu ổn áp qua BJT kích dẫn BJT hoạt động , lúc này accu ngưng sạc led đỏ báo full , D5 vs R5 dùng để ngăn dòng ngược từ accu vào IC , còn tụ C1 có chức năng dùng làm j mình cũng k rõ hix hix

Comment

Mạch bắt đầu sạc khi accu có áp dưới áp quy định của accu 12v , dừng sạc khi áp đạt ngưỡng no .
                Linh kiện LM317 giúp điều chỉnh áp từ 1.2v đến 37v.
                Linh kiện gồm :
                Pin mặt trời Vrms=17.6v , Irms = 0.8A , P = 20w
                IC điều chỉnh điện áp LM317T
                Accu 12v
                BD139 NPN
                Led đỏ , xanh lá cây
                Diode 10A , 1N5408
                Biến trở 10K
                Trở 240/1.2W , 47/5w , 1k , 1.5k
                Zenner 13V/1w
                Nguyên lý hoạt động của mạch :
                - Mạch gồm 2 phần gồm :
                +Phần sạc :
                -Khi điện áp cũng Accu dưới ngưỡng quy định , thì dòng từ IC317 chạy qua trở R5 qua Diode D5 (D5 chóng dòng ngược từ Accu ) qua để sạc cho Accu , lúc này Zenner không phân cực vì Accu đã hấp thụ tất cả dòng để sạc , led xanh lá báo hiệu đang sạc được bảo vệ bởi trở R3.
                +Phần so sánh tải :
                -Đến khi điện áp Accu đạt ngưỡng khoảng 13.6v dòng sạc qua Accu ngưng nạp , lúc đó Zenner phân cực ngược Uaccu>Uz cho dòng đi qua cực B của NPN , dòng Vo từ IC 317 qua cực C của NPN , đáp ứng điều kiện hoạt động của Transistor làm led sáng báo hiệu sạc đầy .
                * Áp ra của IC nên nhỏ hơn 1.5 lần áp ngưỡng quy định của Accu đối với Accu , dòng ra max = 10%giá trị Ah của Accu (VD Accu 12v/5Ah ta phải điều chỉnh áp Vo khoảng 9 đến 10v , dòng khoảng 0.5A)

Comment

Về tác giả

Collapse

levantho96 Tìm hiểu thêm về levantho96

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X