Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[cần giúp] Mạch nguồn đối xứng 12V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [cần giúp] Mạch nguồn đối xứng 12V

em tìm tòi trên mạng được mạch nguồn đối xứng này của a chipkool, có vài chỗ em hok hiểu mong ae diễn đàn giúp em với ạ
    Click image for larger version

Name:	Mach nguon on ap Lm7805 - 7905 - 7812 - 7912.png
Views:	1
Size:	12.9 KB
ID:	1422479
    có phải biến áp đầu vào xài như thế này ko ạ ? 24V, 0V nối vào 2 đầu AC của cầu diode , 12V thì nối GND ? mong pro nào ghé qua giải đáp giúp em với ạ

Thấy box này để lâu mà không thấy ai trả lời nên mình trả lời luôn.
    Không hiểu bạn định hỏi gì! Thôi thì trả lời đại, hy vọng giúp được bạn.
    Đầu tiên ta lấy nguồn AC 220v cấp vào máy biến áp để có dòng nhỏ hơn, nhưng vẫn là AC. Theo hình thì chắc là AC 15v là vừa, dùng 24v thì hơi phí. Sau đó mình mắc nó với D2 để tạo ra dòng 1 chiều dạng sin dương (^^^^^^^). để dòng được ổn định hơn mình dùng ic, như hình là 7812 để tạo DC +12V, 7912 DC -12V. các tụ còn lại là dùng để lọc nguồn, các tụ là nhằm mục địch lọc nguồn giúp phẳng hơn.
    0v và 15v thi nối vào 2 đầu AC của D2. GND = 0v. nó là 1 đường riêng k nối chung với đường DC nào khác nha bạn. Khi nào gắn tải vào thì 1 đầu gắn vào GND. 1 đầu gắn vào điện áp cần thiết còn lại.

Comment

Nguyên văn bởi thangvc91 Xem bài viết
      em tìm tòi trên mạng được mạch nguồn đối xứng này của a chipkool, có vài chỗ em hok hiểu mong ae diễn đàn giúp em với ạ
      [ATTACH=CONFIG]91416[/ATTACH]
      có phải biến áp đầu vào xài như thế này ko ạ ? 24V, 0V nối vào 2 đầu AC của cầu diode , 12V thì nối GND ? mong pro nào ghé qua giải đáp giúp em với ạ
      Ra chợ bản họ bán cho cái biến áp đôi 15V 0V 15V. 2 chân 24V nối vào 2 chân diode, còn chân giữa 0V nối vào mấy chân mass của IC và tụ.

Comment

cả nhà cho mình hỏi với: muốn xác định nguyên nhân cháy của điện trở, thì mình dùng cách nào nhỉ? mọi người chỉ giúp mình với

Comment

Nguyên văn bởi thanhliem88 Xem bài viết
          cả nhà cho mình hỏi với: muốn xác định nguyên nhân cháy của điện trở, thì mình dùng cách nào nhỉ? mọi người chỉ giúp mình với
          cháy điện trở thì chỉ có bị quá dòng thôi .cứ thế mà dò xem nó phân áp cho cái gì là ra

Comment

Về tác giả

Collapse

thangvc91 Tìm hiểu thêm về thangvc91

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X