Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho mình hỏi làm sao để dùng VĐK kích FET IRF540 bão hoà

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
    Tôi không nói là 0 hay 1 mà tôi chú ý tới điện áp của nó. Dù 0 hay 1 thì áp A,B luôn < 24V ( không lẽ nuôi mấy con logic kia = 24V ????).
    Tôi ví dụ luôn với A = 0 tức là 0 V. Đương nhiên là con Fet Q1 sẽ dẫn không cần bàn cãi (tất nhiên là nó chả bao giờ bão hòa được với kiểu mạch này ). Với con Fet Q3 cũng dẫn. Vậy thì làm sao giờ ???
    , chuẩn rồi bác ạ, mạch này mà ko thêm opto thì cắm điện vào là tạch liền 4 con FET một lúc. Mà xài FET chủ yếu để đk dòng lớn. Thêm con opto lại bị giới hạn lại thì phải làm sao bác nhỉ.
    Last edited by Nevermore; 19-07-2013, 21:53.

Comment

Opto giới hạn gì hả bạn. Mà mình dùng luôn IRxxxx cho nó khỏe người lại chất lượng, an toàn ( có đắt hơn chả đáng bao nhiêu khi mà 4 con Fet nó đi thì cũng ngang nhau )

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
        Opto giới hạn gì hả bạn. Mà mình dùng luôn IRxxxx cho nó khỏe người lại chất lượng, an toàn ( có đắt hơn chả đáng bao nhiêu khi mà 4 con Fet nó đi thì cũng ngang nhau )
        E tra datasheet của con PC817 thì có thông số peak forward current là 1A, vậy thì giới hạn rồi còn gì. E mắc opto ở 2 nhánh của cầu 1 trên, 1 dưới, vậy có đúng ko bác. Mà IR là gì thế bác, bác cho 1 con cụ thể chứ search toàn ra Infra-red

Comment

IRxxxx ví dụ IR2184

Comment

thay đổi mạch lại chút thì không cần opto làm gì cho phí
            Xin lỗi đã sửa lại mạch của bạn.Click image for larger version

Name:	Untitled.png
Views:	1
Size:	28.6 KB
ID:	1382644

Comment

Chưa xem mức Logic nhưng kiểu gì thì kiểu 2 con Fet trên cũng nóng.

Comment

Nguyên văn bởi tkbang Xem bài viết
                Nhân tiện cho em hỏi mạch cầu H em vẽ như thế này đã ổn chưa mấy bác? em định ráp mà ko biết ổn chưa? cho em xin ý kiến.
                theo em lúc cầu H dẫn thì chỉ có một con fet được điều xung PWM còn con còn lại thì dẫn luôn nên em đoán khi chạy chỉ có 2 con fet Q1 và Q2 nóng.

Cái này là em định làm cái driver cho động cơ servo điều khiển bằng Mega8. cho em hỏi động cơ servo 24VDC dùng trong robot thì mình điều xung ở tần số bao nhiêu là hợp lý? thông thường em dùng ở khoang 250Khz. không biết 2 con cổng Logic có hoạt động tốt ở tần số PWM cao ko nhỉ?
                Mạch này của bạn tkbang kích được 250kHz thật hả???
                Giả mà như thật thì giả là thật.
                Thật mà như giả thì thật là giả.

Comment

Nguyên văn bởi STAINLESS Xem bài viết
                  Mạch này của bạn tkbang kích được 250kHz thật hả???
                  em lộn, hông phải 250khz, hồi đó em dùng codewizard của codevision thấy timer nó chia ra 256khz nên tưởng pwm ở 250khz chứ. rồi bưa sau lấy OSC đo lại thì thấy tần số ko phải thế mà thấp hơn rất nhiều.
                  bây giờ em dùng timer ở chế độ 14 (fast pwm top = ICR1) và tính để pwm ở 15khz thấy rất ổn rồi.

Comment

xin các bác trên diễn đàn giúp,các diot mình đánh dấu tròn đỏ, vì nó bị nứt bể không đọc được giá trị để thay.
                    Click image for larger version

Name:	tải xuống (4).png
Views:	1434
Size:	32.4 KB
ID:	1700253

Comment

xin các bác trên diễn đàn giúp,các diot mình đánh dấu tròn đỏ, vì nó bị nứt bể không đọc được giá trị để thay.
                      Click image for larger version

Name:	tải xuống (4).png
Views:	1425
Size:	32.4 KB
ID:	1700255
                      đt : 0937975995

Comment

Về tác giả

Collapse

fool_11 Tìm hiểu thêm về fool_11

Bài viết mới nhất

Collapse