Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bác nào phân tích giúp em mạch ổn áp 12V này với!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi hienmedia Xem bài viết
    Cám ơn Anh Hùng,
    Vậy theo Anh Hùng thì điện áp ra là bao nhiêu ?.
    Theo em thì mạch này có điện áp ra thấp nhất là 9,6V và cao nhất lệ thuộc vào U vào và UCE của C1061 ạ.
    Với cầu phân áp đó điện áp không thể nào ra 12V.
    Hết.
    Mạch này ổn áp ra đúng 12V với điều kiện tất cả linh kiện đều chính xác. Theo kinh nghiệm thì nó chỉ đạt 11,8V.

Điện áp vào cho loại ổn áp kiểu này phải cao gấp 1,5 lần điện áp ra.
    Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Anh Hùng giúp chứng minh giùm em được không? Là điện áp ra = 12V.
      Em ức quá. hết
      |

Comment

Ok, Em sai.
        Mạch này điện áp ra bắt buộc phải là 12V.
        Cầu phân áp có điện áp rơi trên R3 là 2,4V. Vậy UB T4 = 9,6V, E T4=9V nên T4 dẫn.
        Hết.
        |

Comment

Ok, Em sai.
          Mạch này điện áp ra bắt buộc phải là 12V.
          Cầu phân áp có điện áp rơi trên R3 là 2,4V. Vậy UB T4 = 9,6V, E T4=9V nên T4 dẫn.
          Hết.
          Bạn có thể lý giải bằng cách giả sử áp ra nhỏ hơn 12V một tẹo, chẳng hạn 11V, thì áp B của T4 là 8.9 -> T4 ngưng dẫn hoàn toàn -> dòng qua R1 đổ hết vô B các T123 -> dòng CE của T3 tăng -> áp rơi trên CE của T3 giảm -> áp ra tăng lên. Lý luận tương tự với giả sử áp ra lớn hơn 12V 1 tẹo bạn sẽ thấy VCE của T3 sẽ tăng để làm giảm áp ra.
          Phen này ông quyết buôn băng dính,
          Vừa bán vừa hm... hm... cũng đắt hàng.

Comment

Cãi nhau thế này mới hiểu thêm đc nhiều cái. (Mình nghĩ vậy ^_6)
            Nên có gì ông Hienmedia thông cảm nhá.

Comment

Không sao đâu Anh Pluto.
              Trong cuộc sống có những cái mình phải ngố mới được việc Anh ạ và là chính mình, việc gì phải dấu dốt hihih...mà cũng tại A.Hùng xoá em mấy bài nên em kiếm lại mấy bài hihih...
              Em là girl chứ không phải là men hay women. Hết.
              =============
              Em bày Anh nè, mấy ông mod nào xoá bài Anh, ổng xoá 01 bài mình kiếm lại 2 bài, xoá 2 mình kiếm 4 và cứ cấp số nhân là mấy ỏng sợ và lần sau thấy mình là ông không them đọc bài của mình và sẽ không bao giờ bị xoá bài nũa hihihi.....đúng không?.
              Last edited by hienmedia; 04-05-2008, 17:06.
              |

Comment

Không sao đâu Anh Pluto.
                Trong cuộc sống có những cái mình phải ngố mới được việc Anh ạ và là chính mình, việc gì phải dấu dốt hihih...mà cũng tại A.Hùng xoá em mấy bài nên em kiếm lại mấy bài hihih...
                Em là girl chứ không phải là men hay women. Hết.
                =============
                Em bày Anh nè, mấy ông mod nào xoá bài Anh, ổng xoá 01 bài mình kiếm lại 2 bài, xoá 2 mình kiếm 4 và cứ cấp số nhân là mấy ỏng sợ và lần sau thấy mình là ông không them đọc bài của mình và sẽ không bao giờ bị xoá bài nũa hihihi.....đúng không?.
                Đúng là girl rồi! Chúa tạo ra phụ nữ mà chẳng lấy sườn non lại nhè đúng dẻ sườn già... Thù dai dễ sợ!
                Anh xóa bài của em vì nó "không có lợi cho sức khỏe" những anh em khác. Chứ những bài tranh luận về kỹ thuật thì ai dám xóa!!!
                Nhưng tranh luận rồi nhìn ra cái sai và dũng cảm nhận thì rất OK.

Còn cái vụ "cấp số nhân" thì chẳng đáng sợ lắm đâu. Gõ một bài nhanh cũng phải 1 phút, còn xóa thì chỉ mất có 2 giây thôi.
                Chiêu này của em coi như hỏng rồi

Comment

Đúng Vậy nha !!! Viết bài mà để xóa thì dễ lắm. Hienmedia đúng là kon gái, trả thù như thế thì trẻ kon quá, muốn trả thù thì phải lên làm MOD --> "hồi xưa xóa bài của bà ah !!!" --> ...

Comment

Hi, A.Hung,
                    Em chưa chắc thua đâu, em không dại một mình chống mafia đâu.
                    Để xoá bài em, em sẽ viết thêm luận lý vào, hơi phức tạp một tý thì Anh phải đọc rồi mới xoá chứ bộ. Không lẽ Anh xoá liền à. Hihih….
                    Để hôm nào em post hình em lên, em dám chắc sẽ có nhiều Anh theo em, hihih…em sẽ có đồng minh và ….trời ơi, hít hà có lẽ Anh chỉ còn cách ban nick em thôi. Mà nếu vậy, không lẽ A.Hùng xấu tính thế sao. Hihih…Hết.
                    ==================
                    Anh Pluto : trẻ con cũng được girl mà chứ làm mod sẽ mau già đó. Anh không biết A.Hùng có ba mươi mấy mà già lắm rồi sao.
                    Last edited by hienmedia; 04-05-2008, 20:27.
                    |

Comment

Hi, A.Hung,
                      Em chưa chắc thua đâu, em không dại một mình chống mafia đâu.
                      Để xoá bài em, em sẽ viết thêm luận lý vào, hơi phức tạp một tý thì Anh phải đọc rồi mới xoá chứ bộ. Không lẽ Anh xoá liền à. Hihih….
                      Để hôm nào em post hình em lên, em dám chắc sẽ có nhiều Anh theo em, hihih…em sẽ có đồng minh và ….trời ơi, hít hà có lẽ Anh chỉ còn cách ban nick em thôi. Mà nếu vậy, không lẽ A.Hùng xấu tính thế sao. Hihih…Hết.
                      ==================
                      Anh Pluto : trẻ con cũng được girl mà chứ làm mod sẽ mau già đó. Anh không biết A.Hùng có ba mươi mấy mà già lắm rồi sao.
                      Hơ hơ! Người quen hay sao mà biết mình già vậy cà? Có phải PIC Lady không nhỉ?

Ừm! Để xem em "ný nuận" thế nào... Nói chung là anh rất xấu tính đấy! Lại còn hay "soi" phụ nữ nữa chứ! Đàn ông thì bỏ qua được, chứ phụ nữ là không tha... Cứ liệu mà viết nhá!
                      Last edited by nhathung1101; 04-05-2008, 21:27.

Comment

Tui xóa hít là hít tán dóc bi giờ . Nói về 12V đi nào . Thù dai , thù vặt chi rùi cũng thua thằng thù lù .

Comment

Để hôm nào em post hình em lên, em dám chắc sẽ có nhiều Anh theo em
                          Tự tin hong còn chỗ đỡ luôn ta , cũng dễ thuơng quá anh em há
                          Chính thức phát hành mạch điều khiển LED FireStar1
                          Yêu mến tất cả anh em dientuvietnam.net

Comment

Chử ký của em không phải chọc quê các Anh Mod à nghe.
                            1/Các Anh thấy em vậy, dễ thương nên sẽ có đồng minh.
                            2/Em còn bị xoá huống hồ các Anh khác viết bài không cẩn thận.Hhiih...Hết.
                            |

Comment

tại sao các thông số kỹ thuật của linh kiện này em vẽ trên EWB 512 thì thấy chẳng đúng tẹo nào cho U vào 15V thì U ra là 13.5V or U vào 12V thì U ra là 9.36V chẳng thấy ổn áp ra 12V ra đâu ấy

Comment

Xin cho chữ O này được tham gia phân tích (từ đầu):
                                - Mạch này thường gặp trong các TV đen trắng của Hongkong, Tung Của thời kỳ những năm 1990.
                                Trong mạch của B/W TV thì các điện trở R3, R4, R5 có giá trị hơi khác, trong đó R4 là 1 biến trở để chỉnh được điện áp đầu ra. Nguồn vào là 16,5VAC sau nắn và lọc khoảng 23VDC. Tại chân B của T4 có 1 tụ hóa để giảm xung động nguồn ra khi có thay đổi dạng xung động từ tải. Điện trở R2 cần có giá trị khác (chẳng hạn: 470) chứ 4R7 thì quá nhỏ. Trong TV thì nhiều model không có R6, D1 và T5; đồng thời chỉ dùng 2 transistor khuếch đại darlington thôi chứ không dùng đến 3 cái như sơ đồ này.
                                - Đi vào phân tích: Như bài nguyên lý về mạch ổn áp dùng bộ khuếch đại trên kia (quocthai, #16), một mạch ổn áp gồm các phần chính: điện áp chuẩn, lấy mẫu, dò sai, khuếch đại, điều khiển (phân chia và dùng từ có thể khác so với bài đã post). Ở đây, DZ là phần tử tạo ra điện áp chuẩn 9V. Bộ phận lấy mẫu là dãy điện trở phân áp R3, R4, R5. T4 là bộ dò sai (so sánh) đồng thời khuếch đại . Bộ điều khiển gồm các transistor mắc darlington để có dòng ra đủ lớn theo yêu cầu của dòng tải.
                                Hoạt động của mạch: Điện áp từ điểm giữa R3 và R4 là điện áp đặt vào Base T4, qua tiếp giáp B-E (khoảng 0,7V) được so sánh với điện áp trên DZ. Điện áp ra thay đổi làm điện áp trên Base của T4 thay đổi dẫn đến thay đổi dòng IC của T4. Tiếp theo, điện áp tại Colector của T4 thay đổi theo chiều ngược lại dẫn đến làm thay đổi điện áp lối ra ngược với sự thay đổi ban đầu dẫn đến ổn định điện áp lối ra... tức là ổn áp.
                                - Tính toán: tại E của T4: 9V
                                Tại B của T4: 9 + 0,7 = 9,7V
                                Tại lối ra + ta có điện áp là: 9,7*(R3+R4+R5)/(R4+R5)= 11,9795V, coi như 12V. Điện áp này được giữ khá là ổn định trước sự thay đổi của điện áp vào và dòng tải trong phạm vi cho phép.
                                - Transistor T5, D1 và R6 tạo nên mạch bảo vệ, còn gọi là "cầu chì điện tử", mạch hoạt động như sau:
                                Dòng qua R6 cũng chính là dòng ra tạo nên sụt áp = Ira*R6.
                                Qua D1, điện áp đặt vào B của T5 là Ira*R6 - 0,7V. Nếu điện áp này còn nhỏ thì T5 ngắt. Khi điện áp này đủ lớn làm T5 thông thì điện áp ra giảm do sụt áp trên R1 tăng cho đến khi T5 thông bão hòa thì điện áp ra bằng 0.
                                Dòng lối ra cực đại của mạch (khi T5 chưa hoạt động) nhỏ hơn hoặc bằng giá trị mà sụt áp trên R6 còn chưa quá 0,7V. Nó bằng: 0,7/0,33 = 2.12A.
                                Có điều gì sai sót, mong các bạn bỏ qua và bổ sung dùm. Cám ơn lắm lắm...
                                Last edited by HTTTTH; 24-09-2008, 16:40.
                                Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Về tác giả

Collapse

david Tìm hiểu thêm về david

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X