Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bác nào phân tích giúp em mạch ổn áp 12V này với!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

T3 co o chan ce va bang voi nguon cap,T4 cung vay cung co o chan ce va bang voi nguon cap mach thi dam bao dung roi co giao da kiem tra mach va ko sai

Comment

bạn đo áp trên 2 chân CE ah? áp trên đấy có chỉ có nghĩa là mạch không hoạt động( tran không mở nên nó coi như là 1 cái công tắc đang tắt->điện áp trên 2 đầu = nguồn là đúng thôi! ah mình có thể hiểu mạch này khi cắm nguồn sẽ có dòng qua R1, Ce T1,T2,T3 ,R2, Dz->mạch hoạt động.mình thấy ở đây có vấn đề này: điện áp trên R2=12-9=3V->Ir2=3/4,7=0,64A->tiêu tán trên R2~2W, với lại con Dz chỉ cho dòng qua nó khoảng vài chục mA->con này tèo chắc->>mạch này bạn bảo không sai????theo mình nghĩ con R2 là 470r thì đúng hơn

Comment

T1,2,3 khuếch đại tăng dòng ổn áp, T4 khuếch đại dò sai, T5 bảo vệ quá dòng. R4 thay bằng biến trở có chân giữa nối vào cực B của T4 mới đúng,như vậy mới điều chỉnh được điện áp ngỏ ra như ý muốn.T5 bảo vệ quá dòng như sau: 1,2V/R6 = dòng cần bảo vệ.

Comment

Nguyên văn bởi david Xem bài viết
          em xoay lại cái Bridge rồi đây,bác nào chỉ giúp em nguyên lý cái
          cái con D1 (không phải zener) ở chân B Q5 làm cái gì vậy mấy bồ ? mắc như vậy chi vậy ta ?

Comment

Về tác giả

Collapse

david Tìm hiểu thêm về david

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X