Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin Hỏi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin Hỏi

Các bác Pro cho em hỏi chút nha
    Em đang nghiên cứu về họ 8051 và PIC và Em thấy tất cả các ngôn ngữ lập trình muốn nạp được cho các dạng này đều phải xuất ra được file .Hex Em muốn hỏi các bác về cấu trúc File.Hex ???
    Em có phần mền WHD - Xem và chỉnh sửa file ở dạng Hex nhưng do không hiểu cấu trúc file này nên khi đọc em chẳng hiểu được gì cả
    Em tìm cũng thấy kha nhiều người hỏi về cấu trúc file. Hex nhưng chưa thấy bài trả lời nào được cụ thể
    Vậy Em kính mong các bác pro, các bậc tiền bối có thể chỉ giáo giúp em
    Em xin chân thành cảm ơn....!!!
    Nếu có tài liệu cụ thể các bác làm ơn gửi cho Em với nha
    vanchinhdt8x@gmail.com

không ai trả lời bài này giúp em với ah

Comment

Giải đáp rất chi tiết tại đây
      http://en.wikipedia.org/wiki/Intel_HEX

Thực tế người làm việc không cần biết cấu trúc tập tin HEX. Chỉ cần biết rằng dùng chương trình biên dịch để tạo ra tập tin HEX, rồi dùng chương trình nạp để nạp cái đó vào con chíp. Biết cấu trúc tập tin HEX để làm cái quái gì ? Nó đầu cua tai nheo thế nào thì liên quan quái gì tới công việc ?
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi vanchinhdt Xem bài viết
        Em đang nghiên cứu về họ 8051 và PIC và Em thấy tất cả các ngôn ngữ lập trình muốn nạp được cho các dạng này đều phải xuất ra được file .Hex Em muốn hỏi các bác về cấu trúc File.Hex ???
        Em có phần mền WHD - Xem và chỉnh sửa file ở dạng Hex nhưng do không hiểu cấu trúc file này nên khi đọc em chẳng hiểu được gì cả
        Em tìm cũng thấy kha nhiều người hỏi về cấu trúc file. Hex nhưng chưa thấy bài trả lời nào được cụ thể
        vanchinhdt8x@gmail.com
        máy tính nó không hiểu các ngôn ngữ lập trình của mình mà nó chỉ hiểu các số 01100100 thôi nên khi mình viết chương trình xong mình phải biên dịch cái ngôn ngữ mình viết đó ra ngôn ngữ máy có dạng là 100110 gì đó. còn tại sao nó biên dịch qua file hex mà không biên dịch qua các hệ số khác vì cách viết của file hex ngắn hơn các hệ số khác. cấu trúc của file hex thì bạn chẳng cần biết làm gì vì nó chỉ là cách viết của hệ số hexa thôi,cái bạn cần quan tâm là sao cho viết thật tốt cái ngôn ngữ của bạn là được rồi và sẽ có phần mềm để chuyện ngôn ngữ của bạn ra ngông ngữ máy.

Comment

Nguyên văn bởi vanchinhdt Xem bài viết
          vanchinhdt8x@gmail.com
          Bác muốn thì kiếm trên gúc gồ dùng từ khóa machine language mà kiếm.

Tớ coi trong datasheet của microhip PIC nhưng họ không cho biết machine language. Lý do ????? Chắc tại không ai muốn biết nữa.

Bác muốn sửa và chỉnh trong hex file thì rất là tốn thì giờ và hay bị lộn nữa, nhất là mấy lệnh nhẩy xa, nhẩy gần, bác tính khoảng cách nhẩy lộn 1 bit là đi đong luôn.

Cái phần machine language là học cho biết thôi chứ không ứng dụng ngoài đời nhiều. Chừng 20-30 năm trước thì có nhiều người dùng nó để ăn cắp lập trình trong bios hoặc phần mềm nhưng bây giờ thì tớ không biết. Lúc ấy những tay viết phần xụn, phần mềm hay dùng lệnh nhẩy xa để chống lại cái tay hắc thủ này. Lệnh đầu tiên là nhẩy xa nhưng bác không biết nó nhẩy đi đâu thì muốn disassemble phần mềm đó rất khó (gần như là không làm được).

Comment

Về tác giả

Collapse

vanchinhdt Tìm hiểu thêm về vanchinhdt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X