Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điện qua điện trở có bị tiêu thụ không?Hạ áp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mình đang dụ độ những người không tin vào dòng tức thời mà. Nếu trúng độ mình sẽ hú bạn.

Mà hình như trong diễn đàn này có bác vuongvanminh hay bác nào đó gắn mạch hạ áp bằng tụ vào mạch xén pha rồi đấy. Con zener cứ nóng rực không cách nào trị được mặc dù gắn vào nguồn sin thì không sao.
    sau.ph

Comment

• Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
      Nguồn xung 50Hz bé như cây kim, biên độ +/-310V gắn bóng đèn dây tóc 220V vào thì nó không đỏ nổi dây tóc (kiểu như PWM duty nhỏ) Nhưng nếu mắc tụ nối tiếp với led thì led sẽ chết. Bác có dám cá độ không?
      Vẫn cứ cái giọng cũ rích biến thiên U t gì đó làm dòng lớn. Con ếch ngối đáy giếng cũng nói y chang như vậy

Comment

• Mỗi bác nên up cái giản đồ xung thí nghiệm lên. Hoặc nếu không có dung cụ thí nghiệm thì có thể dẫn chứng tài lieu đã được kiểm chứng và công nhận phù hợp với điều kiện bài toán. Chứ kiểu tranh luận theo cảm tính thế này chắc cũng không đi tới đâu cả.

Comment

• Thắp sáng con pc817 + 1 Led cả năm nay có sao đâu http://www.upsieutoc.com/images/2016...502_203238.jpg

còn cái tít như lol , i^2*r là cái gì, không biết hay sao mà còn hỏi

Comment

220V chia cho 150k nhân cho 1/2 chu kỳ = dòng qua led là bao nhiêu? có đủ sáng làm cái đèn ngủ không?
            Làm thử 1 con led theo kiểu đó, dòng là 15mA xem nó sáng trong bao lâu mà đòi bảo hành.
            Cũng làm kiểu đó, thêm điốt vào xem nó có sống lâu hơn không.
            Cám ơn hd03 đã hiểu ý mình. Còn bạn TLM chưa đọc kỹ đã nói mình rồi. Mình đang tranh luận cái đèn báo ở ổ cắm điện kia mà, thêm nữa mình mù về Điện tử mà mình dám làm dám nói, chả hơn cứ ngồi tranh luận cái việc người ta đã làm từ lâu rồi
            Đời là một chiếc bậc thang Sự học là một quyển vở không trang cuối cùng

Comment

Mình biết chứ. Trong luồn này có nhiều loại đèn. Đang nói về đèn chết vì tụ mà maitienloc lại đưa cái thí dụ đèn+trở với dòng nhỏ xíu, thật vô duyên.
              Bạn không đọc mục 2 của chủ topic 123456q đưa ra ở trang 1 sao? Người ta chả hỏi tới việc con led báo ở ổ cắm tại sao không cháy khi U nguồn thay đổi là gì? Và bao người tranh luận về vấn đề này đấy thôi. Sao bảo mình vô duyên?

Comment

• Bây giờ lại thành chuyện xây chuồng gà ở Cao bằng rồi ....

Comment

Công thức tính dung kháng của tụ điện là công thức cơ bản và dễ nhớ (còn dễ nhớ hơn tên trang web chứa công thức đó). Nên học thuộc lòng. Chẳng lẽ mỗi lần cá mập cắn đứt cáp thì lại phải chờ cả tháng sau mới ráp được cái đèn led? Nếu lười thì chỉ cần nhớ 1uF ở 50Hz là 10k/Pi=3,18k . Dung kháng tỉ lệ nghịch với điện dung từ đó suy ra các tụ khác thí dụ như 0,1uF thì 31,8k... Hoặc tính theo dòng điện thì 1uF ở 220VAC 50Hz là khoảng 70mA => 2uF là 140mA...v.v Như cái mạch của bác HTTTTH dùng tụ 0,1uF là biết ngay dòng 7mA chẳng cần phải tính dài dòng.

Mà công thức này chỉ áp dụng được cho các tải thấp vôn như vợt muỗi, đèn sạc chỉ có 4V... Giả sử có bóng tube led gồm 2 dãy led trắng mắc song song cùng chiều, mỗi dãy gồm 48 bóng = 150VDC @ 100mA bị hư mất drive xung bây giờ muốn thay bằng tụ hạn dòng + điốt cầu + tụ lọc thì phải dùng tụ bao nhiêu? Người kiến thức lõng bõng sẽ không tính được. Người có căn bản chỉ cần vài dòng là tính ra ngay.

Led trắng có mắc nối tiếp với trở rồi cắm trực tiếp vào điện 220V được không? Dùng tụ thay trở để hạn dòng cho led mà không dùng thêm biện pháp nào khác để khống chế dòng quá độ khi cắm điện có hư led không? Ai không tin cứ làm thử sẽ biết.
                  phần trên về công thức ...thuộc lòng...tôi công nhận.Còn hai dãy led trắng 48 led mắc // đấu bằng tụ hạ áp có cầu diot có tụ loc tôi mắc được .Bạn cho biết đó là led loại nào? vì loại5mm khác loại 8 mm khác loại luxeon khác.và bạn muốn nó sống bao lâu? thời gian dài tôi không dám hứa nhưng độ 3 năm trở lại tôi làm được (mà xin nói tôi là thợ s/c máy .gầm ô tô chứ không phải thợ điện hoặc điện tử nhé)

Comment

• Nếu bạn cảm thấy không vô duyên thì tôi xin lỗi bạn vì lỡ lời.

Đang bàn về lý thuyết mà bạn lại đem thực hành vô

Đó là led dán thường sử dụng trong các bóng tuýp. Mã cụ thể thì tôi không biết, chỉ thấy người ta cấp dòng 50mA cho mỗi dãy (Cũng có loại tuýp người ta dùng 4 con song song thành 1 cụm, rồi nối tiếp 24 cụm = 200mA, 75V ).

Nếu biết cách tính, thì chỉ cần ra chợ mua đúng linh kiện đó về ráp là 99% nó sẽ chạy theo thiết kế. Làm theo cách của bạn chắc là mua 1 đống linh kiện về tăng dòng dần lên đến khi nào nó sáng vừa đủ thì thôi. Mà bạn biết cách tính tụ lọc trị số bao nhiêu là vừa không hay cứ phang càng lớn càng tốt? Bạn nói bạn làm được thì cho tôi biết trị số linh kiện bạn dùng là bao nhiêu xem có giống với mạch của tôi đã làm và đo thử dòng áp đúng như tính toán ban đầu không (Không phải rỗi hơi mà tôi lại đi chế đèn led. Do yêu cầu trong phòng Faraday không được có tín hiệu nhiễu cao tần lạ nên mới phải bỏ cái nguồn xung đi chế lại. Lúc trước nó dùng dàn đèn dây tóc 7 x 100W ngồi một lúc là mướt mồ hôi. Mỗi năm lại có vài em đứt bóng có lần thợ điện vào thay suýt gây tai nạn phải nhờ 6 người vào cứu. Bây giờ thì chỉ cần 4 bóng led tuýp 15W là độ sáng tương đương mà trong phòng lại mát mẻ).

Còn cái công thức thuộc lòng ấy không phải chỉ để tính cho mạch hạ áp/ hạn dòng không đâu. Đôi khi trong mạch lọc tôi cũng dùng công thức ấy thí dụ 0.01uF ở tần số 1000Hz có trở kháng là bao nhiêu.
                    sau.ph

Comment

• Từ cái bóng led và tụ, bây giờ lại nói đến lồng faraday để khoe kiến thức "em rên"

Comment

Nếu bạn cảm thấy không vô duyên thì tôi xin lỗi bạn vì lỡ lời.

Đang bàn về lý thuyết mà bạn lại đem thực hành vô

Đó là led dán thường sử dụng trong các bóng tuýp. Mã cụ thể thì tôi không biết, chỉ thấy người ta cấp dòng 50mA cho mỗi dãy (Cũng có loại tuýp người ta dùng 4 con song song thành 1 cụm, rồi nối tiếp 24 cụm = 200mA, 75V ).

Nếu biết cách tính, thì chỉ cần ra chợ mua đúng linh kiện đó về ráp là 99% nó sẽ chạy theo thiết kế. Làm theo cách của bạn chắc là mua 1 đống linh kiện về tăng dòng dần lên đến khi nào nó sáng vừa đủ thì thôi. Mà bạn biết cách tính tụ lọc trị số bao nhiêu là vừa không hay cứ phang càng lớn càng tốt? Bạn nói bạn làm được thì cho tôi biết trị số linh kiện bạn dùng là bao nhiêu xem có giống với mạch của tôi đã làm và đo thử dòng áp đúng như tính toán ban đầu không (Không phải rỗi hơi mà tôi lại đi chế đèn led. Do yêu cầu trong phòng Faraday không được có tín hiệu nhiễu cao tần lạ nên mới phải bỏ cái nguồn xung đi chế lại. Lúc trước nó dùng dàn đèn dây tóc 7 x 100W ngồi một lúc là mướt mồ hôi. Mỗi năm lại có vài em đứt bóng có lần thợ điện vào thay suýt gây tai nạn phải nhờ 6 người vào cứu. Bây giờ thì chỉ cần 4 bóng led tuýp 15W là độ sáng tương đương mà trong phòng lại mát mẻ).

Còn cái công thức thuộc lòng ấy không phải chỉ để tính cho mạch hạ áp/ hạn dòng không đâu. Đôi khi trong mạch lọc tôi cũng dùng công thức ấy thí dụ 0.01uF ở tần số 1000Hz có trở kháng là bao nhiêu.
                        Đây là diễn đàn lên đây một phần cho vui, một phần học hỏi. Không cần xin lỗi mình cũng có tý tuổi rồi không hay để bụng đâu .Nói nhiều mọi người cười cho.Tóm lại tha cho mình phần lý thuyết.vì mình đã nói là mù về điện và điện tử thì càng tệ hơn cả dốt.Như nhathung1101 đã nói ở #13 luồng này" học rồi hãy làm làm rồi hãy nói"tôi cho là tâm đắc vì vậy biết mình không học cao nên đành dùng đầu đất, tay thô để tự làm rồi mới viết bài với mấy bạn gà hơn mình. Giờ trả lời nhanh với bạn: nói mạch thì hơi xấu hổ mình đấu tụ hạ áp // con trở thường đèn mình làm từ 470-820k tùy theo con tụ và để đơn giản khi mua vật tư.cầu diot 1 n4007 lọc= tụ hóa từ 4,7-6,8 mi-400V (mình kô biết viết chữ microF thông cảm)thêm con trở hạn dòng gì đó. Tụ thì nếu led 5mm thì dùng 474-400v. led lùn 8mm tụ 684-400v (con này chỉ cho dòng 46 mA đèn hơi tối mình thường đấu 824-400v nhưng bây giờ toàn đấu 105-400v. còn led luxeon 1w đấu tụ 475-400v.bây giờ mình muốn được chia sẻ chút kiến thức nếu bạn không muốn nói thì bỏ qua nhé
                        1- một tụ hạ áp cấp được U tối đa bao nhiêu V
                        2- trên diễn đàn mình đọc thấy viết là : U nguồn- Uled :I led ra điện trở hạn dòng thế thì đèn mình làm đã đấu tụ hạ áp led thì nối tiêp 40 led là 120v +5v con trở thì tính thế nào để được trị số trở mình cần. ( biết để sau làm cho nhanh) muốn kết bạn mail của mình: maitienloc@gmail.com . Thân

Comment

• 1- Mình xin đính chính lại là U là do nguồn cung cấp chứ không phải do tụ cung cấp. Thằng tụ đóng vai trò "cò mồi" trung gian ăn chặn bớt điện áp. Tụ ăn bớt bao nhiêu áp là tùy thuộc vào dòng điện qua nó: Dòng điện lớn nó ăn bớt nhiều, dòng nhỏ nó ăn bớt ít. Nếu không có dòng (chưa gắn led vô) thì điện áp ở đầu tụ = điện áp nguồn = 220VAC

2- Công thức (Unguồn-Uled):I_led chỉ áp dụng cho nguồn 1 chiều như ắc qui chẳng hạn. Không áp dụng được cho nguồn xoay chiều vì 1 cái là AC, một cái là DC không trừ cho nhau được.

Con trở 5V thì tính bằng cách lấy 5V:dòng điện. Thí dụ dòng điện là 0,1A thì 5V:0,1A=50 ôm.
                          sau.ph

Comment

1- Mình xin đính chính lại là U là do nguồn cung cấp chứ không phải do tụ cung cấp. Thằng tụ đóng vai trò "cò mồi" trung gian ăn chặn bớt điện áp. Tụ ăn bớt bao nhiêu áp là tùy thuộc vào dòng điện qua nó: Dòng điện lớn nó ăn bớt nhiều, dòng nhỏ nó ăn bớt ít. Nếu không có dòng (chưa gắn led vô) thì điện áp ở đầu tụ = điện áp nguồn = 220VAC

2- Công thức (Unguồn-Uled):I_led chỉ áp dụng cho nguồn 1 chiều như ắc qui chẳng hạn. Không áp dụng được cho nguồn xoay chiều vì 1 cái là AC, một cái là DC không trừ cho nhau được.

Con trở 5V thì tính bằng cách lấy 5V:dòng điện. Thí dụ dòng điện là 0,1A thì 5V:0,1A=50 ôm.
                            Thầy ơi là thầy! Em đã cúng thầy bao nhiêu nải chuối rồi mà thầy vẫn hại em thế??? Sao lại vừa nói vừa tát vào mồm mình thế hả THẦY???
                            Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

• Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
                              Thầy ơi là thầy! Em đã cúng thầy bao nhiêu nải chuối rồi mà thầy vẫn hại em thế??? Sao lại vừa nói vừa tát vào mồm mình thế hả THẦY???
                              Bác đọc lại bài của maitienloc, vẽ lại mạch của ông ấy thì sẽ biết thằng tụ là thằng nào, con trở 5V là con nào.
                              sau.ph

Comment

Bác đọc lại bài của maitienloc, vẽ lại mạch của ông ấy thì sẽ biết thằng tụ là thằng nào, con trở 5V là con nào.
                                Em đã bảo THẦY rồi, khi nói thì phải nghĩ cho kỹ, khi viết thì phải nhìn cho kỹ.... THẦY cứ tích cực phổ biến cái mớ kiến thức "khủng" của THẦY một cách vô tội vạ thì chẳng ai hiểu nổi đâu.... Nhất là THẦY thể hiện theo kiểu vô tâm như bọn tâm thần đi ỉa không chùi đít, thì thế hệ sau sẽ nghĩ như THẦY, rằng ba cái mớ kiến thức và đơn vị đo chỉ bằng cái KOTEX....

Mong là THẦY nghĩ lại, suy nghĩ cho chín chắn, để thế hệ sau được nhờ.

Thay mặt gia đình, dòng họ và bạn bè thân hữu trân trọng cảm ơn THẦY....
                                Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Về tác giả

Collapse

123456q Tìm hiểu thêm về 123456q

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X