Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhãn hiệu của tụ điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhãn hiệu của tụ điện

Em cần lựa mấy con tụ tốt để thay vô mấy cái amply, đầu đĩa cùi. Lôi mấy bo xác ra lựa không biết con nào là hịn, con nào là tàu nên nhờ mấy bác có kinh nghiệm giúp em.

Hiện tại mấy con có tên tuổi như nichicon, elna, panasonic, sanyo thì ngon mà khó tìm. Ở đây em có mấy con nhãn hiệu seach google ko ra nên nhờ các bác chỉ giúp: capxon, teapo, samwha, jamicon, rubycon, foal, xunda ,...

Nếu có bảng tra cứu thì càng tốt ạ. Cám ơn các bác!

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
    Em cần lựa mấy con tụ tốt để thay vô mấy cái amply, đầu đĩa cùi. Lôi mấy bo xác ra lựa không biết con nào là hịn, con nào là tàu nên nhờ mấy bác có kinh nghiệm giúp em.

Hiện tại mấy con có tên tuổi như nichicon, elna, panasonic, sanyo thì ngon mà khó tìm. Ở đây em có mấy con nhãn hiệu seach google ko ra nên nhờ các bác chỉ giúp: capxon, teapo, samwha, jamicon, rubycon, foal, xunda ,...

Nếu có bảng tra cứu thì càng tốt ạ. Cám ơn các bác!
    trong số mấy nhãn phía dưới thì chỉ có Capxon và Jamicon là dùng cho ampli tạm được thôi .

Comment

Các cụ trong này còn khỏe cả chứ. Cảm ơn bác quoctgaibmt luôn có câu trả lời có giá trị mãi theo tg
      Đời bể khổ :

Comment

Mình thì thấy thực tế ( có lẽ chỉ là các tụ từ 10uF-2.200uF/16-50V) tụ Capxon kém, Rubycon tốt, Aishi và GP cũng rất tốt

Comment

Aishi hình như là hãng tụ #1 của TQ, tụ audio cũng là một dòng sản phẩm của họ, nếu tốt cũng là điều bình thường.
          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nếu không hư mà thay chỉ phí công thôi vì tụ nào cũng như nhau .

Nếu hư thì thay bằng tu nào có mức nạp lớn nhất và mức xả nhỏ nhất , đo bằng đồng hồ kim .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
              Nếu không hư mà thay chỉ phí công thôi vì tụ nào cũng như nhau .

Nếu hư thì thay bằng tu nào có mức nạp lớn nhất và mức xả nhỏ nhất , đo bằng đồng hồ kim .
              Em cũng thường xác định tụ hóa tốt không như vậy.
              Cứ cho nó nạp áp gần bằng Vmax của nó rồi đo áp bằng VOM. Nếu áp 2 đầu tụ bằng áp nạp thì cực tốt, gần bằng thì ok. Cẩn thận nữa thì chờ một vài phút xem giảm nhiều không, sẽ xác định độ rò rỉ. Có máy đa năng thì đo ERS. Chứ còn chỉ đi điện dung thôi sẽ không xác định được tụ tốt hay kém, rò rỉ, hay không.

Comment

Về tác giả

Collapse

lvhn Tìm hiểu thêm về lvhn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X