Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin mạch tạo 1 xung khoản 1 đến 2 giây bằng 555

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xin mạch tạo 1 xung khoản 1 đến 2 giây bằng 555

chào các bạn. các bạn có thể giúp mình mạch như thế này dc ko ạ! khi mình cấp nguồn 12vdc vào mạch. mạch sẽ tạo 1 xung để đóng relay khoản 1>2 giây rồi tắt cho đến khi cấp điện lại lần nữa ạ. cảm ơn các bạn!

được bạn ạ, bạn ở đấu?
    Lập Trình theo yêu cầu STM8S,MSP430,89S,Giải mã remote

Comment

mình ở long khánh đồng nai bạn!

Comment

có ai giúp mình dc ko zậy!

Comment

bạn kiếm lấy 1 con mosfet đầy trong main máy tính cũ hỏng ấy. mắc nối tiếp cực điều khiển của nó với 1 con tụ rùi mắc vào nguồn. khi cấp điện sẽ có 1 xung lọt đc qua tụ vào điều khiển mosfet đóng điện. để thời gian đóng của mosfet theo ý thì bạn mắc thêm 1 con tụ với 1 con trở song song với cực điều khiển của mosfet để chúng tích điện cấp cho mosfet đóng trong tgian bạn cần. tụ càng to thì càng tích nhìu điện thời gian đóng càng lâu. con trở càng nhỏ dùng để ăn điện của tụ nó càng nhỏ thì ăn càng nhanh tgian đóng càng ít. vì trình độ hok cao lên tớ chỉ định tính cái mạch ấy cho bạn vậy thui. cụ thể định lượng giá trị linh kiện ra sao hy vọng sẽ có bạn nào nhiệt tình tính giúp. bạn có thể thử nhờ bạn tlm. ht... hay bạn vvp giúp xem sao...

Comment

bạn kiếm 1 con mosfet trong nguồn máy tính cũ đầy. mắc nối tiếp cực điều khiển với 1 tụ rùi mắc vào nguồn. khi đóng điện sẽ có 1 xung qua tụ vào cực điều khiển đóng mosfet. để duy trì bạn mắc song song thêm 1 tụ với 1 trở vào cực điều khiển fet. tụ càng to thì càng tích nhìu điện tgian fet đóng càng lâu. con trở càng nhỏ ăn điện càng nhanh tgian fet đóng càng nhỏ...

Comment

Mình không có mạch dùng 555. Chỉ có mạch dùng R và C.

Dùng tụ 1000uF mắc song song với trở 1K, rồi mắc nối tiếp với rờle nhỏ 12V. Khi gắn nguồn nhớ chú ý cùng chiều với tụ.

Các tiếp điểm thì tự bạn nghĩ cách mắc.
              sau.ph

Comment

quên. con fet có nhìu trong mên máy tính hông phải ở nguồn. về trị số các linh kiện thì bạn cứ ước lượng tụ vài trăm mi điện áp 16v gì đó. con trở tầm vài K ôm. lắp vào nếu thấy chưa đc thì thay đổi tăng giảm chút cho đủ tgian đóng rơ le...

Comment

Nguyên văn bởi dinhthong617 Xem bài viết
                  chào các bạn. các bạn có thể giúp mình mạch như thế này dc ko ạ! khi mình cấp nguồn 12vdc vào mạch. mạch sẽ tạo 1 xung để đóng relay khoản 1>2 giây rồi tắt cho đến khi cấp điện lại lần nữa ạ. cảm ơn các bạn!
                  mạch kiểu này bạn không cần dùng đến IC 555 cho rắc rối , chỉ cần 1 con transistor loại khóa như C144E , chỉ 1 con C144E và 1 tụ sẽ được một mạch này, nếu không có C144E thì dùng 1 con NPN như C1815 v.v , và 2 trở 47K , một con nối từ Bđến E , một con nối từ B ra ngoài đến chân âm của 1 tụ khoảng 10uF, chân dương của tụ nối với nguồn 12vdc, chân E nối với âm nguồn , chân C nối vào rơ le , chân rơ le còn lại nối vào dương nguồn , khi cấp điện thì transistor sẽ dẫn trong một vài giây tùy theo dung lượng của tụ , sau đó sẽ ngắt luôn , cho đến khi ngắt điện , và khi có điện trở lại nó sẽ trở lại trạng thái dẫn tạm thời , thay đổi thời gian dẫn bằng cách thay đổi giá trị của tụ .

Comment

thank các bạn nhiều!

Comment

Về tác giả

Collapse

dinhthong617 Tìm hiểu thêm về dinhthong617

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X