Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp việc tích điện lâu trên tụ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp việc tích điện lâu trên tụ

Em có cái mạch sạc pin của khoan pin. Bữa may bị hư tháo ra kiểm tra thì không có dấu hiệu gì khả nghi. Mỗi con tụ 47uf 400v là khó hiểu, em cắm điện và rút ra rồi đo áp tại đó trên 300vDC nhưng lạ chỗ em tháo ra ngắt nguồn vào từ hơn 1 ngày rồi mà giờ vẫn còn hơn 180vDC. Thông thường các tụ lọc DC này em chưa thấy nó tích điện lâu vậy bao giờ cả.
    Cho em hỏi đây là tại sao ạ các bác.
    Em cảm ơn.

Đó là mạch nguồn + bị đứt không tới được các phần còn lại , nếu có tý cơ bản về mạch nguồn bạn dò xem nó đứt ở đâu nhớ xả tụ trước khi đo .

Comment

Em đã xem rồi. K đứt, các ic phần nguồn vẫn tốt. Thông thường các tụ nạp với điện áp lớn mà điện dung nhỏ như vậy em chưa thấy tích điện lâu quá như vậy thấy lạ nên muốn hỏi ạ.còn bên phần điều khiển em chưa xem rõ.

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
        Em có cái mạch sạc pin của khoan pin. Bữa may bị hư tháo ra kiểm tra thì không có dấu hiệu gì khả nghi. Mỗi con tụ 47uf 400v là khó hiểu, em cắm điện và rút ra rồi đo áp tại đó trên 300vDC nhưng lạ chỗ em tháo ra ngắt nguồn vào từ hơn 1 ngày rồi mà giờ vẫn còn hơn 180vDC. Thông thường các tụ lọc DC này em chưa thấy nó tích điện lâu vậy bao giờ cả.
        Em cảm ơn.
        A xem lại đi, mạch nguồn của anh chắc đứt oy đó. trước e có con nạp acqui máy phát cũng vậy, kiểm tra thấy đứt mấy con trở công suất và con diode chỉnh lưu nguồn chỗ BAX đó.

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
          Em cảm ơn.
          Sao lại không? Bình thường thì tụ phóng điện qua linh kiện nhưng giả sử linh kiện bị đứt hẳn (đứt bên trong linh kiện) thì coi như cái tụ nạp xong rồi để ngoài không khí nên nó tích điện được mấy ngày là bình thường.

Comment

Về tác giả

Collapse

Thangbpvn Tìm hiểu thêm về Thangbpvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X