Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về điện trở công suất

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về điện trở công suất

Mình có 1 thắc mắc vẫn chưa thể hiểu được về điện trở công suất mong mọi ngưởi giúp đỡ.
    Mọi người có thể cho mình biết dòng điện tối đa qua điện trở suất 0.1ohm 5W là bao nhiêu Ampe(A) và 0.1ohm 10W là bao nhiêu Ampe(A)
    Nếu có công thức thì cho mình xin.
    Mong được mọi người góp ý
    Attached Files

Tính toán này học sinh phổ thông cấp 2 làm được mà
    P = I^2 * R

Diễn nôm ra : công suất qua điện trở bằng bình phương cường độ dòng điện nhân với giá trị điện trở.

Vậy thì : I = sqrt(P/R)
    cường độ dòng tối đa qua trở bằng căn bậc hai của tỷ số công suất chia cho giá trị điện trở.

Ví dụ dòng tối đa qua điện trở 0.1R 5W là sqrt(5/0.1) tức hơn 7A một chút. Như vậy đã đủ rõ ràng chưa ?
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Tính toán này học sinh phổ thông cấp 2 làm được mà
      P = I^2 * R

Diễn nôm ra : công suất qua điện trở bằng bình phương cường độ dòng điện nhân với giá trị điện trở.

Vậy thì : I = sqrt(P/R)
      cường độ dòng tối đa qua trở bằng căn bậc hai của tỷ số công suất chia cho giá trị điện trở.

Ví dụ dòng tối đa qua điện trở 0.1R 5W là sqrt(5/0.1) tức hơn 7A một chút. Như vậy đã đủ rõ ràng chưa ?
      Hiểu rồi ạ, Tại e đọc đc 1 câu tl của 1 anh, anh ấy nói dòng điện tối đa qua 1 điện trở suất là 1A nên e mới thắc mắc

Comment

bổ xung thêm xíu: ấy là dòg điện max mà điện trở nó làm việc lâu dài trong điều kiện môi trường bình thường. còn thì nếu ở môi trường tản nhiệt thông thoáng khác nhau thì có thể sẽ chịu được dòng max lâu dài khác nhau. cả về thời gian nữa. dòng nó chịu được trong khoảng thời gian càng ngắn càng khủng có thể gấp vài lần nhưng chỉ trong 1 đôi giây thui để lâu nữa nó nóng cháy...

Comment

Nguyên văn bởi MinhTrieuVo Xem bài viết
          Hiểu rồi ạ, Tại e đọc đc 1 câu tl của 1 anh, anh ấy nói dòng điện tối đa qua 1 điện trở suất là 1A nên e mới thắc mắc
          Vậy là bạn nói về câu trả lời của mình về mạch điện này:
          Bạn chú ý là mình có nói rất rõ "theo thiết kế mạch điện" thì dòng tối đa qua R4 là 1A chứ ko nói R4 chỉ chịu được 1A ("tối đa" ở đây nghĩa là mạch cho dòng bao nhiêu A chạy qua R4 chứ ko phải sức chịu đựng của R4).
          Theo thiết kế này thì dòng chạy qua R4, LM317 và F1 là bằng nhau (vì mắc nối tiếp), mà khi dòng > 1A thì F1 đã đứt rồi, dòng qua LM317 cũng bị hạn chế đâu đó ở 1A nên rõ ràng dòng qua R4 trong trường hợp này chỉ tối đa 1A.
          Và dĩ nhiên tháo R4 ra lắp qua mạch khác thì nó chịu dòng cũng khác nhưng không được phép quá sức chịu đựng của nó.

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
            bổ xung thêm xíu: ấy là dòg điện max mà điện trở nó làm việc lâu dài trong điều kiện môi trường bình thường. còn thì nếu ở môi trường tản nhiệt thông thoáng khác nhau thì có thể sẽ chịu được dòng max lâu dài khác nhau. cả về thời gian nữa. dòng nó chịu được trong khoảng thời gian càng ngắn càng khủng có thể gấp vài lần nhưng chỉ trong 1 đôi giây thui để lâu nữa nó nóng cháy...
            vâng mình biết điều đó mình chỉ muốn biết dòng tối đa có thể qua nó thôi. chưa xét tới điều kiện hoại động của nó trong thực tế

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
              Vậy là bạn nói về câu trả lời của mình về mạch điện này:
              Bạn chú ý là mình có nói rất rõ "theo thiết kế mạch điện" thì dòng tối đa qua R4 là 1A chứ ko nói R4 chỉ chịu được 1A ("tối đa" ở đây nghĩa là mạch cho dòng bao nhiêu A chạy qua R4 chứ ko phải sức chịu đựng của R4).
              Theo thiết kế này thì dòng chạy qua R4, LM317 và F1 là bằng nhau (vì mắc nối tiếp), mà khi dòng > 1A thì F1 đã đứt rồi, dòng qua LM317 cũng bị hạn chế đâu đó ở 1A nên rõ ràng dòng qua R4 trong trường hợp này chỉ tối đa 1A.
              Và dĩ nhiên tháo R4 ra lắp qua mạch khác thì nó chịu dòng cũng khác nhưng không được phép quá sức chịu đựng của nó.
              nếu bạn nói như thế thì tại sao trong mạch này mình lắp nó hoạt động bình thường và khi có tải 12V thì ăn dòng gần 10A (đo bằng đồng hồ đo áp và dòng DC) mà điện trở công suất và TIP2955 chỉ hơi nóng (có lắp tảng nhiệt và quạt gió). mạch kia là mình dựa theo mạch này thiết kế ra chỉ thay 7812 bằng LM317 để điều chỉnh điện áp ra.
              giải thích hộ mình với thật sự là mình bị mắc vì mấy vấn đề cơ bản không đâu
              Attached Files

Comment

Mình cũng thấy lạ vì mạch trên mạng toàn như vậy, mạch bạn lắp cũng như vậy vẫn chạy mà theo lí thuyết thì Veb<0.7V sẽ không chạy vì không có dòng qua trans, mô phỏng cũng không chạy!

Comment

Nguyên văn bởi MinhTrieuVo Xem bài viết
                  nếu bạn nói như thế thì tại sao trong mạch này mình lắp nó hoạt động bình thường và khi có tải 12V thì ăn dòng gần 10A (đo bằng đồng hồ đo áp và dòng DC) mà điện trở công suất và TIP2955 chỉ hơi nóng (có lắp tảng nhiệt và quạt gió). mạch kia là mình dựa theo mạch này thiết kế ra chỉ thay 7812 bằng LM317 để điều chỉnh điện áp ra.
                  giải thích hộ mình với thật sự là mình bị mắc vì mấy vấn đề cơ bản không đâu
                  Ăn dòng 10A là nó chạy qua R1, R2, R3 và Q1, Q2, Q3 (mỗi cặp R, Q chịu 3A), 1A còn lại chạy qua R4 chứ ko phải cả 10A chạy qua R4. Nhưng đúng là như mình nghĩ và dinhthuong80 nói, nếu R4 = 0,1 ohm mà mạch vẫn chạy thì thật khó tin. Kiểm tra chân E-C của 3 con Q xem có bị thông mạch ko?

Comment

mình xem lại cảm ơn 2 bạn đã giải đáp giúp mình thắc mắc này

Comment

Chắc là R4 bị hở mạch. Bạn kiểm tra lại R4 có bị đứt hay tăng trị số, mối hàn ăn chưa, mạch in vẽ có đúng?
                      sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

MinhTrieuVo Tìm hiểu thêm về MinhTrieuVo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X