Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[ Hỏi ] Mod đèn pin trung quốc dùng pin lion 3,7 thắp sáng led cree 5w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi creatvps19

Ko phải bạn nói led vài trăm w sao giờ đổi giọng mau thế ý tôi nói là led 5w thì thắp 1 con ko đc chứ ko nói lắp nhiều con . Tôi thấy xe máy dùng loại led đó thì tôi nói vậy thôi ! Lm gì mà mấy bạn căng thẳng quá vậy . Với lại acquy xe máy còn dùng điện cho nhiều thứ 7ah là dòng cung cấp 7 ampe 1 h đi qua tải . Ko thể dùng trở hạn dòng từ acquy xe máy cho led đó được sẽ cháy trở ngay ! Mà phải qua một bo mạch chuyển áp mới dùng led làm đèn cree được !
    Đoạn này bạn mới thêm vào đó hả?
    Nếu thắp LED 5W dùng trở hạn dòng trên nguồn 12V thì công suất toả nhiệt trên trở khoảng 15W đổ lại thôi, vậy dùng trở 20W thì có cháy được trở ko bạn? Người ta ko làm cách này vì hao phí quá lớn thôi chứ ko phải là sợ cháy trở.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
      Cái đó thì đương nhiên rồi bạn, như accu trong xe đạp điện cao cấp, ô tô điện, đèn đường... người ta dùng các bộ pin Li-ion cho dung lượng cao hơn, kích thước nhỏ hơn để chạy được xa hơn, chiếu sáng lâu hơn mà nhẹ hơn đó bạn, còn xe máy vì cục sạc của nó rất dỏm, thậm chí ga lớn nó còn "ngu" đến nỗi xả cả điện thừa xuống mass nữa ấy chứ, rất lãng phí, thế nên khó dùng pin 3.7V được.
      Trên xe máy có lâu rồi mà bác, mà nó là Lithium công nghệ mới, đó là LiFePO4, mua 1 cái đang để ở nhà, đang còn bảo hành hơn 4 năm nữa nên chưa tháo ra xem nhưng chắc là có mạch sạc bên trong:

Comment

thôi cãi nhau làm j, giờ các bác giúp mình đốt 3 con led 1w (con led này dòng 350mA, 3V) màu trắng, dùng pin 18650 để thắp sáng thì cần mắc trở bao nhiêu W, tiêu hao trên trở có đáng kể không và với 1 cục pin 2.600mAh thì mình đốt 1 con led 1w được trong bao lâu? cảm ơn các bác

Comment

Nguyên văn bởi Nvidia GT730 Xem bài viết
          thôi cãi nhau làm j, giờ các bác giúp mình đốt 3 con led 1w (con led này dòng 350mA, 3V) màu trắng, dùng pin 18650 để thắp sáng thì cần mắc trở bao nhiêu W, tiêu hao trên trở có đáng kể không và với 1 cục pin 2.600mAh thì mình đốt 1 con led 1w được trong bao lâu? cảm ơn các bác
          R = (U - Uled) / I = (4,2 - 3) / 0,35 = 3,4 ohm
          Tiêu hao trên R: Q = (U - Uled)^2 / R = (4,2 - 3)^2 /3,4 = 0,4 W.
          Ở đây thấy nảy sinh 2 vấn đề:
          - Trở 3,4 ohm ko có sẵn trên thị trường, nếu dùng 3,9 ohm thì chắc là tối đi khá nhiều. Có thể mắc nối tiếp 3,3 + 0,1 ohm để đúng trị số nhưng hơi cồng kềnh 1 chút,
          - Tiêu hao trên R quá lớn (gần bằng 1 nửa so với LED). Nếu dùng nhiều LED rồi dùng R chung thì mới giảm được tiêu hao, hoặc dùng driver + nguồn mắc nối tiếp 2 cell trở lên thì ko phải nghĩ.
          1 pin 2600mAh đốt LED 350mA nói trên thì được
          t = 2600 / 350 = 7,4 giờ
          Thực tế sẽ lâu hơn rất nhiều do khi pin càng yếu điện thì dòng càng giảm (dĩ nhiên độ sáng cũng giảm theo, nếu muốn độ sáng ko giảm thì dùng driver).

Comment

Ta có thể kết hợp mạch boost + driver là được

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
              Ôi trời ơi bạn ko tính toán gì mà phang bừa con trở to thế thì soi mắt muỗi à? Ở trên tính ra chưa đầy 1/2 ohm kìa!
              Chuẩn, em lắp 3ôm đã thành led 1W rồi, nói gì vài chục ôm

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                R = (U - Uled) / I = (4,2 - 3) / 0,35 = 3,4 ohm
                Tiêu hao trên R: Q = (U - Uled)^2 / R = (4,2 - 3)^2 /3,4 = 0,4 W.
                Ở đây thấy nảy sinh 2 vấn đề:
                - Trở 3,4 ohm ko có sẵn trên thị trường, nếu dùng 3,9 ohm thì chắc là tối đi khá nhiều. Có thể mắc nối tiếp 3,3 + 0,1 ohm để đúng trị số nhưng hơi cồng kềnh 1 chút,
                - Tiêu hao trên R quá lớn (gần bằng 1 nửa so với LED). Nếu dùng nhiều LED rồi dùng R chung thì mới giảm được tiêu hao, hoặc dùng driver + nguồn mắc nối tiếp 2 cell trở lên thì ko phải nghĩ.
                1 pin 2600mAh đốt LED 350mA nói trên thì được
                t = 2600 / 350 = 7,4 giờ
                Thực tế sẽ lâu hơn rất nhiều do khi pin càng yếu điện thì dòng càng giảm (dĩ nhiên độ sáng cũng giảm theo, nếu muốn độ sáng ko giảm thì dùng driver).
                vậy là phải dùng driver à? có mạch driver nào đơn giản không bác? quên là led 1w màu trắng thì số vôn của nó là 3.3V chứ không phải 3V

Comment

Nguyên văn bởi error404 Xem bài viết
                  Ta có thể kết hợp mạch boost + driver là được
                  bác cho xin 2 cái module đó đi để mình mua về dùng,thanks bác

Comment

1 pin 3 led thì nên mắc 3 led nối tiếp rồi dùng mạch boost lên khoảng hơn 9V (cho sáng khoảng 50% CS max), khỏi cần driver hay trở hạn dòng.

Nhiều pin nối tiếp thì dùng mạch buck cho 1 led (hoặc nhiều led song song)
                    sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết

1 pin 3 led thì nên mắc 3 led nối tiếp rồi dùng mạch boost lên khoảng hơn 9V (cho sáng khoảng 50% CS max), khỏi cần driver hay trở hạn dòng.

Nhiều pin nối tiếp thì dùng mạch buck cho 1 led (hoặc nhiều led song song)

Khó hiểu vãi vụ nè, nhất là vụ 50%

Comment

Tức là led 1W / 300mA thì mình chỉ cấp cho nó 0,5W / 150mA cho nó bền (áp của led xem như thay đổi không đáng kể)

Khi nhiệt độ tăng, dòng qua led có tăng chút ít thì vẫn ở trong ngưỡng an toàn. Nên khỏi phải dùng driver hay trở hạn dòng cho nó gọn.
                        sau.ph

Comment

vậy là phải dùng driver à? có mạch driver nào đơn giản không bác? quên là led 1w màu trắng thì số vôn của nó là 3.3V chứ không phải 3V
                          Có mạch nhưng không đơn giản và tìm mua được linh kiện chắc là khó.
                          Mua mạch người ta làm sẵn thôi (driver 1W, 1 LED, nguồn vào thấp nhất phải 5V trở xuống, cao nhất phải trên 8,4V).

Comment

bác cho xin 2 cái module đó đi để mình mua về dùng,thanks bác
                            Đừng làm theo cách này!
                            Đang tính đến hiệu suất, nếu dùng 2 mudule hiệu suất sẽ rất thấp. VD: mỗi module là 80%, vậy hiệu suất toàn hệ thống là 80% x 80% = 64% .
                            Bạn chỉ nên dùng 1 module, nguồn thì dùng 2 cell mắc nối tiếp (thành 7,4V).
                            Tuy nhiên để tìm được driver nguồn vào 7,4V và công suất 1W cũng khó, với lại nó cũng chỉ có thể thắp LED 1W mà thôi. Vậy chi bằng mua 1 cái module buck có hạn dòng là OK.
                            https://icdayroi.com/giam-ap-5a-xl4005-co-chinh-dong
                            http://linhkiencaugiay.com/san-pham/...-pin-lion.html
                            Với module này bạn hạn dòng ở 350mA, chỉnh áp ở 3,3V trở lên thì nó sẽ thành driver LED 1W, chỉnh áp ở 6,6V trở lên và mắc nối tiếp 2 LED 1W sẽ thành driver 2W, v.v và v.v... Nghĩa là độ tuỳ biến của nó rất cao.

Comment

mình dùng module có điều chỉnh vôn xuống 3V để đốt con led 1w, có để tản nhiệt hình tròn, mỏng, dùng nguồn DV 12V để đốt thì thấy đế tản nhiệt rất nóng, vậy mà mình phải dùng đế tản nhiệt khác à ta?

Comment

mình dùng module có điều chỉnh vôn xuống 3V để đốt con led 1w, có để tản nhiệt hình tròn, mỏng, dùng nguồn DV 12V để đốt thì thấy đế tản nhiệt rất nóng, vậy mà mình phải dùng đế tản nhiệt khác à ta?
                                Quan trọng module phải có hạn dòng bạn ạ vì LED là linh kiện phi tuyến tính, chỉ cần 3,01V thôi thì dòng đã tăng lên nhiều rồi (nếu ko có hạn dòng) nên công suất cũng tăng, khi LED nóng thì dòng cũng tăng (áp ko đổi và ko có hạn dòng) nên công suất cũng tăng.
                                Quan trọng nữa là P = U.I phải nhỏ hơn hoặc bằng 1W chứ ko phải cứ chỉnh 3V là được.

Comment

Về tác giả

Collapse

tuyenda1985 Tìm hiểu thêm về tuyenda1985

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X