Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[ Hỏi ] Mod đèn pin trung quốc dùng pin lion 3,7 thắp sáng led cree 5w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
    Quan trọng module phải có hạn dòng bạn ạ vì LED là linh kiện phi tuyến tính, chỉ cần 3,01V thôi thì dòng đã tăng lên nhiều rồi (nếu ko có hạn dòng) nên công suất cũng tăng, khi LED nóng thì dòng cũng tăng (áp ko đổi và ko có hạn dòng) nên công suất cũng tăng.
    Quan trọng nữa là P = U.I phải nhỏ hơn hoặc bằng 1W chứ ko phải cứ chỉnh 3V là được.
    Click image for larger version

Name:	download.jpg
Views:	1191
Size:	43.0 KB
ID:	1697620
    mình dùng module Mạch Giảm Áp DC LM2596, giảm xuống 3V và đốt led,nguồn 12V, công suất của nó là 15W, giờ sao chỉnh công suất của nó được bác?hay là phải dùng nhiều con led, ví dụ như 10 con 1W hay 4 con 3W?

Comment

Nguyên văn bởi Nvidia GT730 Xem bài viết
      [ATTACH=CONFIG]n1697620[/ATTACH]
      mình dùng module Mạch Giảm Áp DC LM2596, giảm xuống 3V và đốt led,nguồn 12V, công suất của nó là 15W, giờ sao chỉnh công suất của nó được bác?hay là phải dùng nhiều con led, ví dụ như 10 con 1W hay 4 con 3W?
      Bạn mua nhầm rồi, loại hạn dòng nó phải có 2 biến trở cơ, loại này chỉ có 1 biến trở chỉnh áp thôi.
      Công suất 15W là công suất tối đa của module, nó ko có nghĩa toàn bộ công suất đó sẽ cấp cho tải.
      Công suất thực của tải (LED) P = U x I phụ thuộc vào tải và điện áp cấp cho tải chứ làm gì chỉnh được công suất của nguồn.
      Bạn cần 1 cái đồng hồ để đo dòng I, chỉnh U đến khi U x I = 1 thì thôi. Nhưng do bạn dùng bo mạch ko có hạn dòng nên khi LED nóng lên công suất của nó sẽ tăng rất nguy hiểm, cho nên bạn chỉnh U x I = 0,8 hoặc 0,9 thôi.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
        Bạn mua nhầm rồi, loại hạn dòng nó phải có 2 biến trở cơ, loại này chỉ có 1 biến trở chỉnh áp thôi.
        Công suất P = U x I phụ thuộc vào tải và điện áp cấp cho tải chứ làm gì chỉnh được công suất của nguồn.
        Bạn cần 1 cái đồng hồ để đo dòng I, chỉnh U đến khi U x I = 1 thì thôi. Nhưng do bạn dùng bo mạch ko có hạn dòng nên khi LED nóng lên công suất của nó sẽ tăng rất nguy hiểm, cho nên bạn chỉnh U x I = 0.8 thôi.
        ặc ặc,vậy là mua hớ rồi à?thế bác có cái module nào như thế thì cho xin link với

Comment

ặc ặc,vậy là mua hớ rồi à?thế bác có cái module nào như thế thì cho xin link với
          Chẳng phải là ở #54 đã cho link rồi sao?
          Nhưng cái này ko có sẵn đồng hồ đâu nhé.
          Đây là loại có đồng hồ:
          https://www.sendo.vn/mach-ha-ap-sac-...id=search_rank
          https://www.sendo.vn/mach-ha-ap-dc-d...a-7499045.html

Comment

mình dùng module có điều chỉnh vôn xuống 3V để đốt con led 1w, có để tản nhiệt hình tròn, mỏng, dùng nguồn DV 12V để đốt thì thấy đế tản nhiệt rất nóng, vậy mà mình phải dùng đế tản nhiệt khác à ta?

Bạn cắt thêm miếng nhôm tản nhiệt nhỏ nữa là chạy bình thường.

Comment

mình mua cái module driver lái 3 led 1w có giá 15K rồi,khỏi chế cháo cho mệt,thử nguồn 12V2A kéo 3 con led 1w mắc song song trong 2 tiếng đồng hồ thì nó chỉ ấm ấm,vậy là ngon rồi, héhé

Comment

mình mua cái module driver lái 3 led 1w có giá 15K rồi,khỏi chế cháo cho mệt,thử nguồn 12V2A kéo 3 con led 1w mắc song song trong 2 tiếng đồng hồ thì nó chỉ ấm ấm,vậy là ngon rồi, héhé
                3 LED phải mắc nối tiếp thì mới thành 3W được, mắc song song thì dòng điện bị chia đều cho 3 LED (driver LED là mạch ổn dòng nên mắc song song thì dòng bị chia ra), mỗi LED chỉ tiêu thụ 0,33W nên mát, tổng hợp lại là 1W.

Comment

Bạn trthnguyen nói đúng đấy. Chưa "ngon" đâu!

Nói cách khác, Driver có dòng 300mA, bạn mắc 3 Led song song thì mỗi led chỉ nhận được 100mA nên công suất giảm. Đương nhiên nhiệt nó cũng giảm theo tỉ lệ.

Comment

ặc ặc,vậy là phải mắc nối tiếp mới đúng hả các bác?nếu thế thì phài mod tản nhiệt nữa hay sao?

Comment

ặc ặc,vậy là phải mắc nối tiếp mới đúng hả các bác?nếu thế thì phài mod tản nhiệt nữa hay sao?
                      Nếu muốn chạy đúng công suất của LED thì phải mắc nối tiếp thôi, còn tản nhiệt thì có cái đế tản nhiệt 1W đó, cũng nhỏ gọn thôi mà, LED của bạn đã có chưa? Nếu có rồi thì chả phải mod gì nữa (lần trước nó nóng là do bạn dùng mudule chỉnh áp nhưng ko biết dòng tiêu thụ của nó bao nhiêu nên có thể LED bị tiêu thụ quá dòng dẫn đến quá công suất nên nóng).

Comment

Tôi chưa hiểu ý bạn trthnguyen! "dùng mudule chỉnh áp nhưng ko biết dòng tiêu thụ của nó bao nhiêu nên có thể LED bị tiêu thụ quá dòng"

Nguồn 12v chỉnh xuống 3v để chạy cho led (1w x 3), tản nhiệt nóng tôi cho là bởi tản nhiệt chưa đủ giải nhiệt chứ không phải do led bị tiêu thụ quá dòng.

Cũng có thể tôi sai, nhờ bạn giải thích thêm.

Comment

Nguyên văn bởi tuannguyenb5 Xem bài viết
                          Tôi chưa hiểu ý bạn trthnguyen! "dùng mudule chỉnh áp nhưng ko biết dòng tiêu thụ của nó bao nhiêu nên có thể LED bị tiêu thụ quá dòng"

Nguồn 12v chỉnh xuống 3v để chạy cho led (1w x 3), tản nhiệt nóng tôi cho là bởi tản nhiệt chưa đủ giải nhiệt chứ không phải do led bị tiêu thụ quá dòng.

Cũng có thể tôi sai, nhờ bạn giải thích thêm.
                          Trước hết bạn xem qua đường đặc tuyến Volt-Ampere của các loại LED (nhìn theo cột dòng tiêu thụ mình nghĩ cái này là của LED công suất thấp nhưng bản chất của nó giống với LED công suất cao).

Bạn thấy rằng khi điện áp cấp cho LED đến 1 giá trị nào đó thì đường đặc tuyến gần như thẳng đứng, điều này có nghĩa là gì? Nghĩa là khi điện áp tăng chút ít thì dòng tiêu thụ của LED sẽ tăng đáng kể.
                          Vậy khi bạn chỉnh áp cho LED là 3V, nếu là LED 1W thì dòng tiêu thụ lý tưởng phải là 333mA, nhưng do sai số của đồng hồ nên áp thực đặt vào LED có thể là 3,1V, do sai số khi chế tạo LED nên áp định mức thực có thể chỉ là 2,9V chẳng hạn, chỉ cần gặp phải những tình huống đó thì dòng tiêu thụ trên LED sẽ lớn hơn 333mA rất nhiều nên công suất tiêu thụ của LED cũng lớn hơn 1W rất nhiều -> nóng LED.
                          Vì vậy rất ít khi người ta dùng mạch ổn áp để thắp LED, nếu có thì phải đo cả dòng tiêu thụ khi đó để làm sao P = U x I thấp hơn công suất định mức của LED 1 chút.
                          Chẳng có lý nào khi cái tản nhiệt thiết kế để tản nhiệt đến 3W mà không tản nhiệt được 1W, hơn nữa linh kiện điện tử có thể chịu đến 85 độ C là bình thường nhưng nhiệt độ đó ta ko thể sờ được lâu nên nếu dùng tay để xác định nhiệt độ thì ko chính xác!

Comment

Cái đế hình sao ấy chỉ là để hàn led rồi bắt nó vô tản nhiệt thôi chứ nhỏ vậy sao tản nổi 1W, nóng là phải! Nếu đủ 1W thì ít nhất miếng nhôm cung 0.5x50x50mm mới bớt nóng nhé bạn.

Comment

mình dùng miếng tản nhiệt đó cho 3 bóng 1w vàng đó bác,có bôi keo tản nhiệt nữa nên lúc đốt 3 led 1w song song thì nó ấm ấm,để trưa nay về thử mắc nối tiếp xem nó có nóng hơn không đã.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                                Cái đế hình sao ấy chỉ là để hàn led rồi bắt nó vô tản nhiệt thôi chứ nhỏ vậy sao tản nổi 1W, nóng là phải! Nếu đủ 1W thì ít nhất miếng nhôm cung 0.5x50x50mm mới bớt nóng nhé bạn.
                                Thế mà trước giờ cứ tưởng nó là đế tản nhiệt luôn mới ghê chứ! Cái bọn bán hàng ghi linh ta linh tinh thật!

Comment

Về tác giả

Collapse

tuyenda1985 Tìm hiểu thêm về tuyenda1985

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X