Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[ Hỏi ] Mod đèn pin trung quốc dùng pin lion 3,7 thắp sáng led cree 5w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi creatvps19
    ah bạn cứ theo trên mà làm có ngày cháy cả con led luôn chứ chẳng chơi ! Bạn biết làm ra mấy con led đó người ta lao động cực khổ lắm ko cứ phang bậy bạ ỉ có tiền cháy led rồi thay thì ai mà chịu nổi !
    Bạn mới phang bậy bạ ko tính toán thì có!
    Người ta đã cho thông số LED rõ ràng, LED 5W, U = 3,6V, I = 1300mA, tính toán theo thông số này là R = (4,2 - 3,6)/1,3 = 0,46 ohm
    Vậy mà bạn cho R cả trăm ohm vào thì nó ra cái thể thống gì? Người ta cần dùng LED để thắp sáng chứ ko phải để trang trí.
    Bạn cần kiểm điểm lại bản thân khi dùng thái độ nặng nề với người khác.

Comment

cái này là 1 bài trong forum ko nhớ nguồn
      các loại led như sau : led đỏ 1.4 -1.8 v
      led xanh , vàng 2.2 -2.8v
      dòng led thường chỉ 7 -10ma
      các loại led mua ở chợ là led thường dòng chỉ 20ma
      với led siêu sáng là 0.06w
      led siêu sáng đỏ , vàng : 2.2 -2.4v
      xanh 3.2 -4v
      trắng 4.0 -4.4
      dòng led siêu sáng 17 -20ma công suất cao laf135 -700ma
      cách tính như sau r\
      R(điện trở cần mắc ) = ( V(điện áp nguồn) - Vl (điện áp trên led ) * n ( số led ) / l (dòng qua led)
      Thế bạn ko biết có những loại LED đơn công suất từ vài W, vài chục W đến cả trăm W à?
      Ví dụ LED 5W gần giống của chủ thớt đây:
      http://linhkienchatluong.vn/led-5w--...51_ct2385.aspx

Comment

đối với led 3w hoặc 1w thì sao các bác?
        mình định dùng vài bóng để thắp sáng, dùng pin 18650 mới tháo từ cục pin laptop, nó ghi 2.600mAh, chai rồi nên chắc còn được 1.200mAh x 6 cục = 7.200mAh, giờ thắp led 1w thì nó sáng bao lâu và dùng trở bao nhiêu thì ngon? mắc song song đó, mỗi con led là 1 trở hay cả đám led dùng 1 con trở công suất nhỉ?

Comment

Nguyên văn bởi Nvidia GT730 Xem bài viết
          đối với led 3w hoặc 1w thì sao các bác?
          mình định dùng vài bóng để thắp sáng, dùng pin 18650 mới tháo từ cục pin laptop, nó ghi 2.600mAh, chai rồi nên chắc còn được 1.200mAh x 6 cục = 7.200mAh, giờ thắp led 1w thì nó sáng bao lâu và dùng trở bao nhiêu thì ngon? mắc song song đó, mỗi con led là 1 trở hay cả đám led dùng 1 con trở công suất nhỉ?
          Phải có thông số điện áp làm việc và dòng làm việc của LED như bạn trên mới tính được, nếu không phải có 1 cái nguồn điều chỉnh được điện áp, tăng điện áp U dần lên, đương nhiên dòng điện I cũng tăng theo, khi nào công suất P = U.I đạt 1W (hay 3W) thì dừng lại và ghi lại U và I.
          Điện áp trung bình của pin là 3,7V -> điện năng lưu trữ của 6 pin của bạn là 3,7V x 7,2Ah = 26,64 Wh
          Nếu thắp sáng LED 1W có điện trở hạn dòng thì ko tính chính xác thời gian được vì có hao phí trên trở.
          Nếu dùng LED driver với hiệu suất giả định là 90% thì LED 1W sáng được 90% x (26,64Wh / 1W) = 24 giờ.

Comment

anh creat... ơi e thấy a hâm với lại buồn cười quá ạ. cái bép 3v đáng lẽ phải dùng ắc quy 6v hả a...

Comment

thì bây giờ dùng pin 18650 mắc song song tầm 4 cục trở lên rồi đốt 3 con led 1w cũng lâu chứ bác

Comment

anh creat... này toàn lý thuyết nửa mùa sai bét nhè luôn ạ. cái led chủ thớt phải là loại 3v trở xuống thì mới dùng pin 3.7v hạn dòng bằng trở được ạ. a còn đòi gắn vào acu 12v nữa. xe máy thì acu tầm 5ah nếu a mà dùng trở hạn dòng cho led 3v thì nó hông bằng 2 viên pin 2800ma mắc song song đâu ạ. a hông phải chỉ hâm thôi mà còn gần như chẳng biết gì về điện tử cơ bản hiểu những gì người ta viết nữa ạ. e thấy a mạnh mẽ tự tin quá vào cái sai lên mới dám nói thẳng cho a biết thôi...

Comment

Nguyên văn bởi Nvidia GT730 Xem bài viết
                  thì bây giờ dùng pin 18650 mắc song song tầm 4 cục trở lên rồi đốt 3 con led 1w cũng lâu chứ bác
                  Khoảng 10h với pin mới 2200mAh.

Comment

Mình ko muốn war với bạn nha ! Nếu led mà vài chục vài trăm watts thì cục pin bé tí chịu sao nổi ! Đây cục pin có 4.4 v dạng cùi thôi , đáng lẽ phải dùng acquy 6v thắp sáng cho led sau đó dùng trở giảm tải xuống chứ ! Ngoài ra led vài chục đến vài trăm watt rất nóng phải lắp thêm tản nhiệt quạt nên dùng accuy 6v giảm xuống chứ ko phải cục pin 4.4 v đâu còn mình đưa ra để các bạn tham khảo mà lắp led !
                    Nếu bạn muốn đồ cao cấp mình sẽ gửi link cho mà chế ! Đây là một số link led siêu sáng mà người ta đã làm có thể thắp sáng cả ngọn núi !

https://www.youtube.com/watch?v=-JVqRy0sWWY

https://www.youtube.com/watch?v=-vgNh3fLxJc

Còn nước mình nghèo thì chịu khó xài tiết kiệm xíu bạn hi ! Khi nào giàu sang chảnh như người ta thì mới đua đòi được
                    Ngáo hả bạn? Ai nói dùng pin thắp LED vài trăm W bao giờ?
                    Đã tư vấn thì phải đúng, phải tính toán cụ thể, còn đưa ra để tham khảo thì nó có vô vàn cách làm, làm vậy chỉ rối thêm cho người hỏi mà thôi.
                    Đừng bao giờ dạy người khác tiêu tiền. Thắp LED tối mù gọi là tiết kiệm, thắp 1 con LED 5W mà bạn gọi là đua đòi thì tôi ạ bạn luôn!

Comment

Thực ra công suất một led đơn chỉ 0.2, 0.5, 1 và tối đa chỉ 3W thôi (mình chưa thấy lớn hơn). Các bo/chíp led lớn hơn là một ma trận các chíp led đơn đó.
                      Bạn creatvps19 không đúng rồi, giả sử cùng thắp sáng 1 led 3W(3.3-3.6V, 900mA) thì với accu xe máy 12V/3.5Ah và 2 cục pin 3.7V/1800mAh thì thời gian sáng gần như nhau nếu không nói rằng 2 cục pin mắc song song sáng lâu hơn chút.

Vấn đề dùng 4 cục pin 3.7V/2200mAh thắp led 1W sáng bao lâu thì nếu dùng driver để led ra đúng công suất 1W thì: tmax=0.8x4x2200mAh/300mA=23.5h ( led 1W ăn dòng 300mA, hiệu suất driver thường từ 80-92%, lấy 80%). Nếu dùng trở hạn dòng để led sáng tối đa 1W ở 4.2v thì THỜI GIAN LED SÁNG SẼ LÂU HƠN VÌ ÁP GIẢM DÒNG GIẢM.
                      Last edited by dinhthuong80; 24-03-2018, 15:24. Lý do: sorry bạn, vì ...bắt chước mèo đen!!!!

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                        Thực ra công suất một led đơn chỉ 0.2, 0.5, 1 và tối đa chỉ 3W thôi (mình chưa thấy lớn hơn). Các bo/chíp led lớn hơn là một ma trận các chíp led đơn đó. Bạn creat không đúng rồi, giả sử cùng thắp sáng 1 led 3W(3.3-3.6V, 900mA) thì với accu xe máy 12V/3.5Ah và 2 cục pin 3.7V/1800mAh thì thời gian sáng gần như nhau nếu không nói rằng 2 cục pin mắc song song sáng lâu hơn chút.

Vấn đề dùng 4 cục pin 3.7V/2200mAh thắp led 1W sáng bao lâu thì nếu dùng driver để led ra đúng công suất 1W thì: tmax=0.8x4x2200mAh/300mA=23.5h ( led 1W ăn dòng 300mA, hiệu suất driver thường từ 80-92%, lấy 80%). Nếu dùng trở hạn dòng để led sáng tối đa 1W ở 4.2v thì THỜI GIAN LED SÁNG SẼ LÂU HƠN VÌ ÁP GIẢM DÒNG GIẢM.
                        Bạn ấy hỏi thắp 3 LED 1W cơ, cho nên là 3W, mà mình quy điện năng của pin ra Wh nên tính thế này:
                        4 x 3,7 x 2,2 = 32,56 Wh
                        Thời gian thắp sáng (dùng driver hiệu suất 90%)
                        t = 0,9x32,56/3 = 9,768 h
                        Nếu driver 80% t = 0,8 x 32,56 / 3 = 8,68 h
                        Chỉ dùng 1W thì t = 8,68 x 3 = 26 h (cũng xấp xỉ bác tính hehe).
                        À mà đúng rồi, 4 x 2200mAh là bên IN, còn 300mA là bên OUT, đem chia cho nhau là sai thì phải.

Comment

Ko phải bạn nói led vài trăm w sao giờ đổi giọng mau thế ý tôi nói là led 5w thì thắp 1 con ko đc chứ ko nói lắp nhiều con . Tôi thấy xe máy dùng loại led đó thì tôi nói vậy thôi ! Lm gì mà mấy bạn căng thẳng quá vậy . Với lại acquy xe máy còn dùng điện cho nhiều thứ
                          Tại bạn đưa ra thông số của LED thấp quá và coi đó là giới hạn rồi nên mình giới thiệu cho bạn có những loại LED thông số rất khủng thôi, để bạn biết rằng khi trả lời phải dựa vào dữ kiện của người hỏi chứ ko phải là thông số do bạn tự áp đặt.

Comment

Sao e ko dùng pin 3.7v 2500ma làm acquy xe máy cho rồi ! Pin mạnh hơn cả acquy xe máy luôn mà hehe
                            Mình nghĩ bạn bị mất hoặc chưa có kiến thức điện tử căn bản rồi! Dùng trở hạn dòng để thắp sáng LED chỉ hơn 3V trên acquy 12V thì rõ ràng 9V còn lại rơi trên điện trở, phần điện năng hao phí trên trở gấp những 3 lần so với LED, trong khi dùng pin thì trở rất nhỏ, hao phí cũng nhỏ. Vì vậy 2 cái pin 1800mAh ghép song song thành 3600mAh rõ ràng là thắp LED được lâu hơn so với acquy 3500mAh.

Comment

Ko phải bạn nói led vài trăm w sao giờ đổi giọng mau thế ý tôi nói là led 5w thì thắp 1 con ko đc chứ ko nói lắp nhiều con . Tôi thấy xe máy dùng loại led đó thì tôi nói vậy thôi ! Lm gì mà mấy bạn căng thẳng quá vậy . Với lại acquy xe máy còn dùng điện cho nhiều thứ 7ah là dòng cung cấp 7 ampe 1 h đi qua tải . Ko thể dùng trở hạn dòng từ acquy xe máy cho led đó được sẽ cháy trở ngay ! Mà phải qua một bo mạch chuyển áp mới dùng led làm đèn cree được !
                              bác nhầm mình với ai rồi à?từ đầu đến giờ mình chỉ hỏi con led 1w thôi chứ có nói con led vài trăm w nào đâu?

Comment

Sao e ko dùng pin 3.7v 2500ma làm acquy xe máy cho rồi ! Pin mạnh hơn cả acquy xe máy luôn mà hehe
                                Cái đó thì đương nhiên rồi bạn, như accu trong xe đạp điện cao cấp, ô tô điện, đèn đường... người ta dùng các bộ pin Li-ion cho dung lượng cao hơn, kích thước nhỏ hơn để chạy được xa hơn, chiếu sáng lâu hơn mà nhẹ hơn đó bạn, còn xe máy vì cục sạc của nó rất dỏm, thậm chí ga lớn nó còn "ngu" đến nỗi xả cả điện thừa xuống mass nữa ấy chứ, rất lãng phí, thế nên khó dùng pin 3.7V được.

Comment

Về tác giả

Collapse

tuyenda1985 Tìm hiểu thêm về tuyenda1985

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X