Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ xem hộ mạch 2 cái đèn led, loại nào tốt hơn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Cty mình cũng làm đèn led, cũng linh kiện nhập từ Tàu nhưng bạn tham khảo hàng chất lượng nè. Hình dưới là 3 loại dri led 12, 20 và 40W. Cái 12W dùng EE20+ mos 4A, 20W EE25+ mos 7A, 40W ER 22/10/20+ mos 10A.

Và cơ bản nhất để xem có chất lương không là đo công suất của nó, nếu từ 83% trở lên thì xem như chấp nhận. Hàng Điện Quang mà 20W còn có 15-16W, led bulb chợ giời 40W chỉ được 20W.
    [ATTACH=CONFIG]n1697304[/ATTACH]

Cảm ơn bác. Em không rành về bộ nguồn lắm, nhưng thấy mạch to hơn, nhiều linh kiện hơn chắc là tốt hơn rồi. Cty bác có cửa hàng bán lẻ không?

Comment

Nguyên văn bởi spam12345 Xem bài viết

Cảm ơn bác. Em không rành về bộ nguồn lắm, nhưng thấy mạch to hơn, nhiều linh kiện hơn chắc là tốt hơn rồi. Cty bác có cửa hàng bán lẻ không?
      Ba miền đều có hết, Hiệu Paragon, nhưng giá cả cạnh tranh với Philips đấy!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Comment

Các bác cho hỏi thêm là cái nguồn loại 1 (nhỏ, ít linh kiện) nay ghi là 8-18W, OUTPUT: DC24-72V/280ma. Mà em đo thử thì đồng hồ báo lên tới 240V. Em chưa giám đo dòng sợ, cháy đồng hồ.

Comment

Các bác cho hỏi thêm là cái nguồn loại 1 (nhỏ, ít linh kiện) nay ghi là 8-18W, OUTPUT: DC24-72V/280ma. Mà em đo thử thì đồng hồ báo lên tới 240V. Em chưa giám đo dòng sợ, cháy đồng hồ.
          Cho hình ảnh được ko?

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
            Cho hình ảnh được ko?

Hình ở cái nguồn ở trang đầu ấy ạ. Trên mạng có cái video này, giống y trang cái đèn led của em (chỉ khác cái nguồn có thể tốt hơn): https://youtu.be/lPv1CeOSCkI?t=7m5s

Phút 7:05 họ cũng đo nguồn ra được khoảng 230V-0.07A.

Sẵn tiện em có mổ bụng 1 cái đèn led philips 15W ra nhờ các bac đánh giá.

Em không hiểu sao các loại đèn TQ lại đặt led theo vòng tròn xung quanh tấm kính mà không làm như thằng Philips hắt thẳng xuống có phải đơn giản mà ánh sáng mạnh hơn không.

Các bác cho hỏi thêm là vỏ nhôm và vỏ nhựa có khác biệt nào ngoài yếu tố thẩm mỹ không ạ? Em thấy đèn Led công suất thấm <20W chủ yếu nóng cái nguồn thôi.

Comment

Hình ở cái nguồn ở trang đầu ấy ạ. Trên mạng có cái video này, giống y trang cái đèn led của em (chỉ khác cái nguồn có thể tốt hơn): https://youtu.be/lPv1CeOSCkI?t=7m5s

Phút 7:05 họ cũng đo nguồn ra được khoảng 230V-0.07A.

Các bác cho hỏi thêm là vỏ nhôm và vỏ nhựa có khác biệt nào ngoài yếu tố thẩm mỹ không ạ? Em thấy đèn Led công suất thấm <20W chủ yếu nóng cái nguồn thôi.
              Cái video là nó đo đầu vào mà.

Comment

15W mà vỏ nhựa, không dùng tản nhiệt cho bo led, dri chỉ có con IC bé tẹo, cái Philips đó thuộc loại dỏm hoặc phân khúc bình dân rồi.

Led bố trí xung quanh hay dưới kính là do thiết kế giải nhiệt và quang học có phần khác nhau. Loại đầu dùng tấm dẫn và tán quang cho ánh sáng đều mà không chói mắt, hiệu suất chưa chắc thấp hơn loại kia nhé.

Comment

Cái video là nó đo đầu vào mà.
                  Em nhầm, nhưng em đo đầu ra cũng ~230V. Để khi nào rãnh em lấy ra đo lại lần nữa.

15W mà vỏ nhựa, không dùng tản nhiệt cho bo led, dri chỉ có con IC bé tẹo, cái Philips đó thuộc loại dỏm hoặc phân khúc bình dân rồi.

Led bố trí xung quanh hay dưới kính là do thiết kế giải nhiệt và quang học có phần khác nhau. Loại đầu dùng tấm dẫn và tán quang cho ánh sáng đều mà không chói mắt, hiệu suất chưa chắc thấp hơn loại kia nhé.
                  Cái philips nó vỏ bằng nhôm đấy bác, chỉ có cái đít (phần nguồn) là làm bằng nhựa thôi. Con này là DN027B, dòng mới ra của Philips, quảng cáo là tuổi thọ 20k giờ, giá bán lẻ là 290k. Dĩ nhiên là có Philips có dòng đắt hơn nữa. Nhưng với cái giá đó thì cũng không bình dân lắm.

Mà em thấy led đã nằm trên PCB, thường bằng sợi thủy tinh thì nó cách nhiệt luộn rồi. Phần nhôm cũng chẳng tản nhiệt được.

Comment

Bo led thường bằng nhôm, tất nhiên trên mặt có một lớp phip thủy tinh nhưng rất mỏng chỉ để cách điện. Lớp này nó truyền nhiệt qua đế nhôm ( tất nhiên hệ số dẫn bé hơn một ít) rồi đế nhôm truyền ra vỏ đèn.
                    2 con tụ hóa DC nó dùng hãng gì lạ hoắc, cả thảy 21 linh kiện, không có con chống sét và chống nhiễu sơ-thứ cấp, nhất là mạch flyback 15W mà con CS dán 8 chân ấy thì khó bền theo năm tháng đượcchắc chất lượng driver không cao, ( cái driver 12W của mình trên 30 linh kiện, EMI, VDR, đầy dủ cả)

Comment

Bác dinhthuong80 cho em hỏi driver bên cty bác sản xuất là loại ổn áp hay ổn dòng vậy? Nếu là ổn dòng thì với driver 40W thì áp không tải là bao nhiêu, và khi có tải đèn led thì áp driver còn bao nhiêu vậy?
                      Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                        Bác dinhthuong80 cho em hỏi driver bên cty bác sản xuất là loại ổn áp hay ổn dòng vậy? Nếu là ổn dòng thì với driver 40W thì áp không tải là bao nhiêu, và khi có tải đèn led thì áp driver còn bao nhiêu vậy?
                        He he thấy bạn trả lời nhiều câu hỏi thấy kiến thức cũng vững mà sao hỏi câu đơn giản thế? Áp của driver loại ổn dòng ko thể cố định được, nó phụ thuộc vào tải chứ. VD: tải là 8 LED 5W, mỗi LED là 3,6V thì áp tổng là 8*3,6 = 28,8V, nhưng nếu chỉ lắp 7 LED thì áp là 25,2V.

Comment

Driver led luôn là ổn dòng với giới hạn công suất Pmin-Pmax, nên điện áp hoạt động là một dải thường là 9-25V, 22-42V, 33-65V, v.v... Áp không tải chỉ lớn hơn áp max vài vôn thôi.

40W thì driver 22-42V, không tải 43-50V

Comment

Driver led luôn là ổn dòng với giới hạn công suất Pmin-Pmax, nên điện áp hoạt động là một dải thường là 9-25V, 22-42V, 33-65V, v.v... Áp không tải chỉ lớn hơn áp max vài vôn thôi.

40W thì driver 22-42V, không tải 43-50V
                            Có 1 câu hỏi mình trăn trở từ lâu, tiện đây hỏi luôn: khi mình mắc chip LED 30W vào driver 40W thì nó sẽ chạy theo công suất nào? Vì cái driver nó ko thể nhận biết được loại chip LED nào đang nối vào nó.

Comment

Có 1 câu hỏi mình trăn trở từ lâu, tiện đây hỏi luôn: khi mình mắc chip LED 30W vào driver 40W thì nó sẽ chạy theo công suất nào? Vì cái driver nó ko thể nhận biết được loại chip LED nào đang nối vào nó.
                              Nó "khôn" lắm bạn, sẽ chạy theo công suất P=UledxIdriver. Tùy Driver 40W với thông số dòng ra bao nhiệu ( như của cty mình làm có loại 600mA, 1000mA, 1200mA, 1300mA), nên nếu bạn lấy driver không đúng dòng cho led 30W thì có thể hư led nếu áp làm việc của le trong dải của driver (ngoài dải sẽ không hư vì không sáng)

Comment

Bổ xung thêm mạch nguồn đèn Led MPE 12w:

Em còn vài mẫu đèn của nanoco, DUHAL, v.v... nữa. Tuy nhiên mạch nguồn cũng giống loại của TQ nên thôi khỏi post.

Hiện tại ấn tượng với mạch nguồn của MPE, có cục Trans to nhất. Nhưng mà nó dùng IC led driver loại gì em tra không ra: 63YL7 AGPE. Kiểu này hư nguồn chắc chỉ có nước mua cái nguồn mới, chứ đâu thể kiếm IC thay thế được nhỉ?

Sau khi xem qua 1 số nguồn, thì em thấy 1 mạch nguồn led thường gồm:

- 4 con diode rectifier hoặc 1 con IC chuyển AC sang DC
                                - 1 con trans chuyển đổi áp.
                                - 1 con IC led driver
                                - n điện trở để cấu hình led driver.
                                - 2 cái tụ để nắn dòng vô và ra
                                - 2 con diode fast rectifier (như mạch trên là 1 con ES1J và 1 con RS1m) -> em chưa biết nó để làm gì.

Các bác cho hỏi thêm là có cách nào kiểm tra chất lượng của led dán không? Ví dụ như Rạng Đông với DUHAL quảng cáo là sử dụng chip led của Samsung.

Comment

Về tác giả

Collapse

spam12345 Tìm hiểu thêm về spam12345

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X