Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin góp ý làm dây live strem thu âm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin góp ý làm dây live strem thu âm

Xin chào cả nhà trên diễn đàn.
    Nay em trở lại dd với 1 chút vấn đề về dây live strem thu âm.
    Em có đầu amly có cổng rec out và một số thiết bị khác có cổng out audio. Nay em muốn chế dây kết nối từ cổng out audio đó vào dây phone điện thoại để ghi âm. (Ca hát và ghi âm. Em không muốn dùng các bộ sound card và dây live bên ngoài, muốn tận dụng đồ có sẵn và tự chế ạ)
    Nguyên lý dây GND của bộ phát out audio sẽ đồng bộ với GND của điện thoại ( qua jac tai nghe 3,5mm).
    2 dây L và R của cổng out audio sẽ nối tiếp qua tụ và 2 đầu kia tụ sẽ nối với nhau và nối qua trở vào dây + mic.
    Em làm đã dùng ok tuy nhiên giá trị tụ và loại tụ như thế nào cho chất âm ít bị thay đổi ( biến dạng nhất) ạ. Em không biết cách tính toán tụ cụ thể. Chính xác là chọn loại tụ nào, giá trị ta sao ấy ạ..vì mỗi loại tụ và giá trị đều có ảnh hưởng tới 1 dải tần số nhất định, em muốn là sao để tín hiệu âm thu vào vẫn tốt nhất có thể. (Em dùng để ghi âm karaoke nên muốn chất âm tốt xíu ạ)
    Hi.
    Em cảm ơn mọi người đã đọc và góp ý cho top này nhé
    Chúc mọi người sức khỏe ạ.

Chất âm tốt xấu là ở nguồn phát và thu là chính cái mà bạn đấu thêm là phụ chì cần dùng tụ thường là đủ nếu kén chọn thì dùng tụ tantal trị số từ 104 đến 10 uf tùy bạn chọn sau khi lắp và nghe thử trị số nhỏ như 104 thì bass to treble nhỏ , 10 uf thì đều toàn dãi .. Đưa tín hiệu line vào cổng mic chất âm suy giảm nhiều ở tần cao do trị số điện trở lớn để khi tín hiệu vào lớn thì không bị méo , bể .

Comment

Dạ cảm ơn bác tuyennhan Bác cho em hỏi chỗ "Đưa tín hiệu line vào cổng mic chất âm suy giảm nhiều ở tần cao do trị số điện trở lớn để khi tín hiệu vào lớn thì không bị méo , bể ." em hiểu chưa rõ, bác nói rõ dùm em được không ạ? Với lại cái chỗ điện trở hạn dòng thì làm suy hao chất âm như thế nào hả bác ( bị ảnh hưởng ở những dải tần số nào...)
      Em cảm ơn bác nhé!

Comment

Tín hiệu ra từ cổng line ở mức cao 1 volt RMS trong khi cổng mic là ngỏ vào cho tín hiệu nhỏ vài chục mv nên ngoài tụ phải có thêm điện trở nối tiếp để giảm biên độ tín hiệu đi cho khỏi méo , nhiễu hay bể tiếng . Trên đường đi của tín hiệu mà có trở thì mid , treble bị suy giảm ở vài dải tần nào đó nên nếu muốn thì phải bù tần bằng tụ pi trị số từ vài chục tới vài ngàn mắc // điện trở .

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
          Dạ cảm ơn bác tuyennhan Bác cho em hỏi chỗ "Đưa tín hiệu line vào cổng mic chất âm suy giảm nhiều ở tần cao do trị số điện trở lớn để khi tín hiệu vào lớn thì không bị méo , bể ." em hiểu chưa rõ, bác nói rõ dùm em được không ạ? Với lại cái chỗ điện trở hạn dòng thì làm suy hao chất âm như thế nào hả bác ( bị ảnh hưởng ở những dải tần số nào...)
          Em cảm ơn bác nhé!
          Ý là cổng mic có độ khuếch đại lớn mà cổng OUT của thiết bị phát có biên độ lớn nên phải dùng trở có trị số lớn để giảm biên độ -> trở kháng của tín hiệu bị tăng lên -> nếu cổng mic có tụ nối giữa IN và GND thì tụ sẽ dễ làm ngắn mạch những âm có tần số cao. Để khắc phục bằng phần cứng mình nghĩ khá là khó. Vậy bạn có thể tăng treble của music và mic karaoke lên và giảm treble ở master (phần master thông thường chỉ ảnh hưởng đến âm xuất ra loa).

Comment

Dạ em cảm ơn hai bác tuyennhantrthnguyen Nói như thế việc em chỉnh vol mic, bass và treble là hơi khó nhưng có thể dùng được.
            Vậy em sẽ mắc 2 cổng R L out qua 2 tụ c2, 2 đầu kia của c2 em sẽ nối chung và mắc nối tiếp qua r1, r 1 khi này được nối song song với 1 tụ c1 .( c1 và r1 song song ạ).
            Em làm thử và r1 :100k
            C2 em đang dùng tụ pi 104,
            Thấy âm vẫn ok tuy không đầy đủ và chưa thật sự trong lắm.
            Em có vài con tụ 10uf NP vậy có thể dùng cho c1 hay c2 không ạ.
            Cách tính thì em không biết nên nhờ các bác chichỉ dùm, tốt nhất thì c1 và c2 ở ngưỡng nào.
            ( em hay chơi nhạc trữ tình, bolero thôi ạ, cần chất xíu.hi)
            Em cảm ơn các bác.

Comment

Rắc rối quá ạ. Cuộc sống đơn giản đi mấy anh ơi. Chất âm muốn ko đổi thì ko dùng tụ hạn dòng nữa. Anh mua 2 con biến trở kép về mắc nối tiếp với nhau để cho an toàn. Vặn cả 2 biến trở ở mức gần như là nhỏ nhất. Mắc vào thiết bị rồi chỉnh đều cả 2 con biến trở từng chút 1 thôi ạ. Đến khi vừa ý là được ạ...

Comment

Đơn giản thì tốt nhưng trong trường hợp không thấy được mạch thì phải dùng tụ để cách ly dc không thì hư mạch mèo ơi .

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                  Rắc rối quá ạ. Cuộc sống đơn giản đi mấy anh ơi. Chất âm muốn ko đổi thì ko dùng tụ hạn dòng nữa. Anh mua 2 con biến trở kép về mắc nối tiếp với nhau để cho an toàn. Vặn cả 2 biến trở ở mức gần như là nhỏ nhất. Mắc vào thiết bị rồi chỉnh đều cả 2 con biến trở từng chút 1 thôi ạ. Đến khi vừa ý là được ạ...
                  Không đơn giản thế đâu Mèo ơi! Biến trở vô tình đã làm cho trở kháng ngõ ra tăng lên trên tất cả các dải, nếu chỉ như vậy thì không vấn đề gì vì các dải vẫn cân bằng. Nhưng giả sử con 1 con tụ mắc song song ở ngõ vào thì dải cao sẽ bị suy yếu do nó dễ đi qua tụ và thoát xuống mass. Mèo đã từng thấy mạch cắt sub đơn giản chưa? Nó cho tín hiệu đi qua 1 con trở trị số lớn rồi ở ngõ ra (ngõ vào của tầng khuếch đại) nó mắc song song 1 tụ vào đó.
                  Mà tụ cũng ko phải để hạn dòng như Mèo nghĩ đâu, nó dùng để cách ly DC thôi.

Comment

Hi. Vấn đề này có vẻ dễ làm nhưng khó để hiệu chuẩn phải không các bác.
                    Em đã làm thử rồi, vẫn sài ok tuy nhiên muôn tham khảo ý các bác chút vì em cứ thay các trị số cái nào ưng nhất thì chọn thôi chứ không biết tính ạ. Hi

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
                      Hi. Vấn đề này có vẻ dễ làm nhưng khó để hiệu chuẩn phải không các bác.
                      Em đã làm thử rồi, vẫn sài ok tuy nhiên muôn tham khảo ý các bác chút vì em cứ thay các trị số cái nào ưng nhất thì chọn thôi chứ không biết tính ạ. Hi
                      Cứ vậy đi. Mình có cái loa, lúc đầu cảm thấy nó ko hay, nghe 1 thời gian lại thấy nó bình thường.

Comment

Anh @tuyen... cách ly dc thì hông cần đâu ạ. Vì qua biến trở thì dòng rất nhỏ kể cả có cho trực tiếp nguồn dc công suất đấu qua biến trở bé xíu cỡ vài kilo ôm vào loa thì có chết cũng chết biến trở thôi ạ. Trở lại với cái thiết bị ghi của chủ thớt ở đây là điện thoại thì dự rằng bên trong nó cũng đã có tụ mắc nối tiếp cổng mic in rồi ạ. Mà kể cả ko có cũng ko sao ạ. Vấn đề sống còn ở đây là điện áp max vào ngõ mic mà quá nó sẽ đánh chết con gì đó thì tèo. Vì vậy mới cần đến 2 con biến trở để ở mức độ cho ra nhỏ nhất và vặn tăng đều cả 2 con đến khi vừa đủ...

Comment

Hi. Thì cứ như bác trthnguyen nói đi ạ, của mình sài dần sẽ quen thôi ạ.
                          còn như bác mèomướp nói ở #12 cũng là đúng nhưng em thấy việc dùng tụ cách ly dc vậy cũng tốt hơn hẳn so với chỉ hạn dòng bằng trở, vì trở kháng vẫn chỉ là trở kháng và nó chỉ giảm cường độ, 1 phần biên độ của tín hiệu, còn việc nhiễu DC rất ít hạn chế và cái nhiễu DC này dính với smartphone là điều khá rắc rối đấy ( ít ra là đối với yêu cầu của em là ghi âm). Và đôi khi bị nhiễu cao quá dễ ảnh hưởng tới cảm ứng bị loạn hay sai nhiễu lệnh từ cảm ứng nữa.

Hi. Mổ sẻ thì nhiều vô số.
                          Nhưng em cảm ơn các bác đã nhệt tình góp ý nhé!
                          ​​​​​​​@tuyennhan meomuop trthnguyen Chúc các bác sức khỏe và làm việc tốt ạ.

Comment

Về tác giả

Collapse

Thangbpvn Tìm hiểu thêm về Thangbpvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X