Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin chỉ cách làm hỏng cầu chì tự phục hồi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin chỉ cách làm hỏng cầu chì tự phục hồi

Có cách nào không tác dụng lực mà làm hỏng được loại cầu chì tự phục hồi không?
    Chả là bên mình bán SSD, có 1 cái đã bán cho khách nhưng tốc độ rất chậm nên đổi ổ mới cho khách. Nhưng khi mang qua chỗ phân phối test thì lại bình thường nên họ trả lại, nhưng bây giờ nó thành ổ cũ rồi ko bán được. Họ nói muốn đổi ổ khác phải làm cho nó chết hẳn hehe. Vì vậy mình chỉ muốn làm đứt cầu chì nguồn vào của ổ cứng thôi để có gì còn sửa lại được nhưng nó là loại tự phục hồi nên không biết làm thế nào.
    Đã thử dùng nguồn 5V/5A cấp trực tiếp vào 2 đầu của nó nhưng không ăn thua. Vậy có cách nào nữa không? Nếu dùng điện thì áp ko quá 5V nhé (để tránh toi ổ cứng), cũng ko được khò cái cầu chì ra ngoài để tránh tạo dấu vết hehe.

Mình chưa hiểu rõ cầu chì tự phục hồi ấy thế nào, có thể dùng laser chăng?

Comment

Họ nói muốn đổi ổ khác phải làm cho nó chết hẳn hehe.
      --> cấp nguồn lớn vào cho nó chết luôn đi bác

Comment

Nguyên văn bởi 0981906903 Xem bài viết
        Họ nói muốn đổi ổ khác phải làm cho nó chết hẳn hehe.
        --> cấp nguồn lớn vào cho nó chết luôn đi bác
        Vấn đề là còn muốn có đường quay lại

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
          Mình chưa hiểu rõ cầu chì tự phục hồi ấy thế nào, có thể dùng laser chăng?
          Nghĩa là khi dòng điện nhỏ hơn danh định thì nó vẫn như 1 dây dẫn bình thường, nhưng khi dòng vượt quá thì nó sẽ ngắt, giống như bị đứt vậy, nhưng khi ngắt dòng và đo lại thì nó vẫn là 0 ohm và có thể sử dụng tiếp nếu sự cố đã được khắc phục. Trong tiếng Anh nó được gọi là Resettable Fuses.
          Nó là con này:
          Click image for larger version

Name:	20180818_092121.jpg
Views:	5335
Size:	175.1 KB
ID:	1702279

Comment

a, con này hình như cấu tạo giống rơle nhiệt lưỡng kim, có trong mạch pin điện thoại ấy thì phải. mình cũng chưa đập nó ra xem bên trong bao giờ. nếu đúng là lưỡng kim thường chỉ khi dòng qua nó quá lớn, hay bị đánh lửa đứt luôn mới hư, cũng khá khó giết chết nó đấy!

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Vấn đề là còn muốn có đường quay lại
              vậy là thua rồi , thường thì chỗ bán chỉ làm biên nhận có cầm ổ của khách để gửi bảo hành thôi việc sửa hay đổi ổ khác là do hãng hay nhà phân phối bác tự làm thì phải chịu thôi , giờ thì cái ổ đó bác để lại khi có khách quen bảo hành thì cho họ mượn dùng tạm hay bán theo giá ổ cũ vớt lại ít vốn .

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                a, con này hình như cấu tạo giống rơle nhiệt lưỡng kim, có trong mạch pin điện thoại ấy thì phải. mình cũng chưa đập nó ra xem bên trong bao giờ. nếu đúng là lưỡng kim thường chỉ khi dòng qua nó quá lớn, hay bị đánh lửa đứt luôn mới hư, cũng khá khó giết chết nó đấy!
                Giết thì dễ chỉ sợ nó nổ banh xác thế là lộ tẩy .

Comment

Anh mà làm hỏng cái cầu chì ấy thì sẽ ko đc bảo hành đâu ạ. Nó sẽ gán cho a cái tội dùng sai điện áp ạ. Thà rằng anh kích điện cho chết luôn 1 chân ic nào đó là nhanh nhất...

Comment

bác ấy không muốn phá hỏng luôn. Lỡ không bảo hành được thì còn sửa lại dùng tạm.

Sao không thử cách khác. Quét 1 lớp sơn bóng cách điện lên đầu cắm chẳng hạn.
                    sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                      Anh mà làm hỏng cái cầu chì ấy thì sẽ ko đc bảo hành đâu ạ. Nó sẽ gán cho a cái tội dùng sai điện áp ạ. Thà rằng anh kích điện cho chết luôn 1 chân ic nào đó là nhanh nhất...
                      Chỉ cần máy không nhận ổ là người ta bảo hành thôi mà, với lại người ta đổi luôn chứ đâu có dùng đồng hồ kiểm tra trước rồi mới quyết định có bảo hành hay không đâu hehe.

Comment

Hi bác trthnguyen không biết ca của bác xử lý sao rồi ạ. Em thấy con đó khá khó làm nó chết.
                        Giờ còn cách có thể làm nó không nhận được ổ như kiểu không nhận dạng được ID ấy. Mà hơi khó làm. Làm k khéo sẽ có dấu vết bábác ạ.
                        C1 bác tìm 2 chân nào gần nhau mà khi nó bị chạm vào sẽ không nhận dạng được ổ cứng thì khéo kéo lấy cái lẫy ở chân tiếp xúc đó lên nhét 1 miếng đồng nhỏ vào rảnh cho 2 pin ấy chạm nhau.
                        C2 bác tìm chân id hay nguồn cũng được, bác sẽ dùng keo bảo vệ và cách ly các chân và các khe rãnh khác, bác dùng mũi hàn hàn nóng 1 pin cần làm và cho nó chảy chì bên trong. Làm khéo vì tuy nhựa ở vỏ các chân pin là chống cháy nhưng cũng rất dễ có vết quá nhiệt. Nếu ok bác đẩy nó tụt vô. Nếu loại nào k có chân gài ở sau thì rút ra được càng tốt, sau đó bác lấy 1 chân oin khác tương tự mà khá mới tháo ra cắt cái đuôi chỗ hàn vào mạch đi, nhẹ nhàng đổ keo vào rãnh đó và nhét lại. (Bác làm chuyên laptop nên các chân pin này có vẻ khkhông khó tìm ha)
                        2 cách của em là bần và cùng lắm mới sài thôi, tuy nhiên không khéo tay sẽ bị lộ đấy và lộ thì bác để dành mà dùng thôi.
                        Tốt nhất bác nên thử 1 vài lần cho quen với ổ hư đã. Hi
                        Nếu không kiếm loại keo nào khó phát hiện mà trong suốt như bác T.M.L nói #10 ấy
                        Hi

Comment

Dễ ẹc.
                          Lựa con ic nào thông dụng cho con đó chết bằng cách lấy miếng nylon ma sát vào cạnh bàn tạo tĩnh điện, (sao cho có thể hút được miếng giấy nhỏ ).Áp miếng nylon đó vào chân con ic, nó chết không để lại dấu vết.

Comment

Bác vi van pham ơi, cháu thấy cái SSD của bác trthnguyen thì nói về IC thì theo đánh giá thì toàn cái board SSD có.... 4 con có thể xem là IC gồm: 2 con bộ nhớ, 1 con MCU, và 1 con nhỏ nhỏ 6 chân có khả năng là mosfet. Trong số đó bác tính đánh chết con nào ạ. Cháu thấy ám sát IC (ném bom nguyên tử) trong trường hợp này không ổn lắm, ám sát cái Resetable Fuse (bắn tỉa xe tăng) cũng ko ổn.
                            Bác chủ thớt ráng test thêm xem lỗi là do đâu chứ theo kèo này cái SSD nó chết dưới bất kì hình thức nào thì chủ thớt cũng thiệt.
                            Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                            Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Bác hoahau nói đúng đấy. Người ta đã test bình thường thì có thể do máy bác trthnguyen chưa cấu hình đúng, cáp dỏm, nguồn yếu...

Chích điện cao thế vào IC không khéo nó truyền lung tung hư hết cả board.
                              sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

trthnguyen Tìm hiểu thêm về trthnguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X