Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi] Kiểm tra link kiện trên mạch có hư không? Tụ có đủ dung lượng ko?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Hỏi] Kiểm tra link kiện trên mạch có hư không? Tụ có đủ dung lượng ko?

Chào các bác, em chưa biết gì về điện tử. Em có cái quạt hơi nước điều khiển từ xa.

Nó bị bệnh là mở nguồn lên nó kêu tít 1 ccái rồi tắt ngay.

Em dự tính bắt đầu học hỏi mày mò điện tử từ đây luôn.
    Em định dùng đồng hồ vạn năng để đo các link kiện trên mạch xem cái nào bị hư (em tìm hiểu thì khả năng là do tụ lọc nguồn bị giảm dung lượng, dẫn đến ko đủ nguồn chạy board).

Em có coi cách đo link kiện bằng đồng hồ vạn năng trên youtube nhưng đa số chỉ thấy đo từng link kiện rời rạc chứ ko thấy ai đo trực tiếp link kiện còn hàn tren board.

Các bác cho em hỏi là nếu em lấy 2 que đo của đồng hồ vạn năng, cắm vào 2 chân của link kiện đang còn hàn dính trên board (vd điện trở, tụ điện) thì có đc ko ạ?

Hay là phải tháo link kiện ra rồi mới đo ạ.

Bác nào đi ngang qua xin bỏ chút thời gian ghõ vào dòng chỉ dẫn em vs ạ. em xin cảm ơn.

nếu muốn đo, phải biết mình đang đo vị trí nào, tắt nguồn điện trước khi đo, đo tụ và trở để chính xác thì phải tháo ra rồi đó

Comment

Nếu đo trên mạch một một điện trở nào đó mà giá trị đo được lớn hơn giá trị ghi trên R. Thì khẳng định R đó hư. Còn ngược lại thì chưa chắc. Với tụ thì phải cần xem mạch của nó. Nhưng để chắc chắn nên tháo ra, transitor cũng có thể đo trên mạch.
      Nhưng mới vào nghề, tốt nhất nên nhổ ra để đo.

Comment

tháo rời ra để đo thì kết quả đo sẽ chính xác hơn bạn ạ!
        Văn, Phú An - Phú Vang - TT Huế
        SĐT: 0542234068

Comment

Tụ mà nối tắt thì dễ đo thì thấy ngay còn tụ mà khô thì khó vì mới làm không có kinh nghiệm nên không có mức nhịp kim chuẩn của tụ để so sánh nên nếu tụ không bị nối tắt thì kiếm tụ giống thế hàn đúng cực tính vào chổ con tụ trên bo nếu hết pan thì xả tụ cũ ra thay con mới vào còn không hết thì xả con tụ mới hàn ra thử chổ khác . Cái chính là cần bổ sung thêm lý thuyết về mạch điện để biết cách đo nóng và phân tích mạch tìm chính xác chổ hư đỡ mất công hơn khi sửa mò .

Comment

- vớ vẩn quá
            - có mỗi cái quạt mà loằng ngoằng
            1. cái củ mô tơ nối cho nó chạy ko qua mên điều khiển xem còn sống hông
            2. nếu là hỏng cái vỉ điều khiển thì đo xem có điện cấp cho mcu chưa (tầm 5v gì đó)
            3. nếu ko có nguồn cấp cho mcu thì kiểm tra mấy con tụ trở, đi ốt ổn áp...
            4. nếu đã đủ nguồn thì kiểm tra phím bấm, thạch anh
            5. nó dùng triac để đóng cắt điện AC thay cho công tắc chứ hông phải tran sít to...

Comment

Lần này mèo sai rồi nha masu đã còm mở lên nó kêu cái tít rồi tắt ngay như thế thì 12345 của mèo phải hậu xét rồi phải tìm sao nó kêu cái tít rồi tắt trước tiên .

Comment

cái quạt nó bị hư con tụ cấp nguồn 1uF/400v rồi , tụ giảm trị số quá nhiều , nên không đủ nguồn để MCU hoạt động , kêu bíp một phát là đơ luôn , thay tụ tốt vào là chạy lại ngay

Comment

Cám ơn các bác đã giúp đỡ,
                  Em gửi thêm các bác hình chụp bo mạch ạ. theo các bác tư vấn ở trên em đoán là có thể hư tụ điện màu Vàng hoặc màu đỏ. Các bác ngó sơ qua và chỉ giáo giúp em vs ạ.

Comment

Comment

Comment

Comment

Con màu vàng ở trước cuộn dây lọc nên nó chỉ là tụ lọc đường 220 còn con màu đỏ nằm phía sau chắc là mắc nối tiếp với 1 dây Ac để giảm áp làm nguồn cho mạch tụ này khô nhẹ thì áp qua không đủ tải cái là tụt bạn thay thử con này . bạn không chụp mặt dưới nên mình chỉ đoán được như thế nên nếu tụ màu vàng nối tiếp 1 dây ac còn tụ màu đỏ nối với quạt thì bạn thay tụ màu vàng .

Comment

tụ màu vàng là tụ lọc nguồn AC , tụ màu nâu 225 (2,2uF) là tụ hạ áp , thường là thay tụ màu nâu này

Comment

Cám ơn các bác ạ.
                              Tụ nâu 225K 400ME em tìm trên mạng ko có bán. Chỉ có tụ nâu 335 400V hoặc 475 400V. Vậy em có thể thay tụ này đc ko ạ (Giá trị uF lớn hơn cái zin)

Comment

Về tác giả

Collapse

masu002002 Tìm hiểu thêm về masu002002

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X