Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho em hỏi cách lắp đèn LED với nguồn 12v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cho em hỏi cách lắp đèn LED với nguồn 12v

em có 3 cái đèn LED,
    3 cái điện trở 120ohm,
    nguồn 12v.
    Em muốn lắp cho 3 đèn sáng bình thường nhưng mù tịt ko biết làm. Các bác chỉ em với. tks nhiều!

Tất cả mắc nối tiếp là xong, đèn sáng ẹp
    không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

nhưng bác ơi mắc nối tiếp cái gì? đèn với đèn hay đèn với trở?

Comment

Nguyên văn bởi vsvoivs Xem bài viết
        nhưng bác ơi mắc nối tiếp cái gì? đèn với đèn hay đèn với trở?
        bạn mắc nối tiếp 3 đèn với 1 trở là ok
        Đời là một chiếc bậc thang Sự học là một quyển vở không trang cuối cùng

Comment

hàn 3 chân dương của led vào chung, 3 chân âm vào chung, 1con chở vào chân dương ==> cấp nguồn vào là ngon

Comment

nối 3 đâu cathode của led tại 1 điểm(gọi là điểm A), nối 3 đầu anode của led tại một điểm (gọi là điểm điểm B), bạn nối điện trở nối tiếp với một trong hai đầu A, B
            Cười là liều thuốc bổ, là sự giải thoát và chấm dứt khổ đau
            My email:dientuvietnam1994
            Facebook:

Comment

Nguyên văn bởi vsvoivs Xem bài viết
              em có 3 cái đèn LED,
              3 cái điện trở 120ohm,
              nguồn 12v.
              Em muốn lắp cho 3 đèn sáng bình thường nhưng mù tịt ko biết làm. Các bác chỉ em với. tks nhiều!
              Bác xài LED màu gì đó. Mắc 3 LED nối tiếp với một điện trở rồi nối nguồn là sáng đẹp. Tuỳ vào màu LED mà thêm trở vào cho hợp lý nhé bác
              caoson.vnatr@gmail.com
              Thiết kế mạch điện tử
              0914024690

Comment

Nguyên văn bởi caoson_vnatr Xem bài viết
                Bác xài LED màu gì đó. Mắc 3 LED nối tiếp với một điện trở rồi nối nguồn là sáng đẹp. Tuỳ vào màu LED mà thêm trở vào cho hợp lý nhé bác
                em nó là LED trắng bác ạ!

Comment

vào đây tự tính đi cho nhanh: http://blogdientu.com/wp-content/upl...or.html#series

Comment

thì mình nói rùi đó, lấy 3 con led và 3 con dien trở mắc nối tiếp vào . cấp 12v là sáng oke, còn mắc 1 con trở 120 ohm, rụng led đó
                    không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

công thức tính điện trở hạn dòng của led, (Vcc-1.8)/ Id= R, trong đó Vcc là điện thế nguồn, 1.8gồm 1.6V đi qua led, 0.2V đi qua phần tử kích thích, Id là dòng mong muốn tính bằng A(từ 10mA đến 25mA), với Vcc= 5V, Id từ 10-25mA, ta có điện trở dao động trong khoang 128- 320ohm cần làm tròn đôi chút để sử dụng điện trở chuẩn
                      Cái này e học trong mạch số, mấy bác nhớ bấm nút thanks nha
                      Facebook:

Comment

ai muốn bít thêm về led e sẽ nhiệt tình giúp
                        Facebook:

Comment

Nguyên văn bởi khai326598 Xem bài viết
                          công thức tính điện trở hạn dòng của led, (Vcc-1.8)/ Id= R, trong đó Vcc là điện thế nguồn, 1.8gồm 1.6V đi qua led, 0.2V đi qua phần tử kích thích, Id là dòng mong muốn tính bằng A(từ 10mA đến 25mA), với Vcc= 5V, Id từ 10-25mA, ta có điện trở dao động trong khoang 128- 320ohm cần làm tròn đôi chút để sử dụng điện trở chuẩn
                          Cái này e học trong mạch số, mấy bác nhớ bấm nút thanks nha
                          Công thức kia chỉ đúng với LED đỏ. Nếu LED màu khác thì sẽ không đúng. Với LED siêu sáng thì R=(Vcc-Vled)/Id. Với Vcc là điện áp nguồn, V led là điện áp qua LED( tuỳ từng màu LED mà điện áp qua khác nhau. tầm 1.8-3.3V tuỳ màu. Id là dòng qua LED. Với LED siêu sáng thì chọn Id=15mA là bền LED và sáng đẹp.
                          caoson.vnatr@gmail.com
                          Thiết kế mạch điện tử
                          0914024690

Comment

e mới học lớp 7, cái đó e đọc trong sách thui mà, cho e thanks bác caoson_vnatr kiến thức e còn hạn hẹp
                            Facebook:

Comment

Mắc 3 led nối tiếp với 2 trở cũng nối tiếp.

Comment

Về tác giả

Collapse

vsvoivs Tìm hiểu thêm về vsvoivs

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X