Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc về dòng 220v và dòng 12v ạ!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thắc mắc về dòng 220v và dòng 12v ạ!!!

Chào các bác!

Các bác cho em hỏi, em đang có 1 cái bơm chìm hồ cá 12v 85w, em đang tính cho sài chung với bộ nguồn máy tính ATX.
    Em cũng có 1 cái bơm 220v và 80w, chạy trược tiếp điện lưới.

Em đang băn khoăn không biết nên dùng loại nào để cho tiết kiệm và bền nhất ạ, vì 2 sẽ dùng liên tục 24/24.

Các bác có thể tư vấn giúp em, và giúp em tính luôn giá điện không ạ. Hihi

Xin nhắc là 220v và 12v là điện áp, nếu gọi tắt là Áp ( dòng điện có đơn vị là Ampere), mình cũng thắc mắc một điều là tại sao một số người cứ gọi dòng 220v, không biết học được kiến thức này ở đâu. Chú ý xem lại...
    Còn về cái nào xài bền thì tùy thuộc vào sản phẩm nữa nên không thể nói điện áp và dòng điện là biết cái nào bền được.
    Về phần tiết kiệm thì công suất hai cái cũng ngang nhau nên tiêu thụ cũng không hơn nhau nhiều đâu.
    Theo mình chọn cái 220v kia hơn, tiết kiệm được bộ nguồn ATX.

Tiền điện. Nếu chọn cái 220v 80w kia, giải sử cho cái máy bơm bạn chạy maximum 80W luôn đi ( chắc chắn là không được 80w, mình giả sử ) , nếu vậy chạy 24h thì sẽ tốn 24.8=1920w, có nghĩa chạy liên tục một ngày tốn 1.92KW, chính xác thực tế đo đạc có thể ít hơn.

Comment

Bền và tiết kiệm thì dùng loại 220v ạ. Còn khỏe thì cái 12v khỏe hơn. Cái 12v Anh dùng nguồn máy tính nuôi nó liên tục thì ko ổn đâu ạ Muốn bền thì dùng biến áp thường ấy Tuy nhiên vẫn phải thay chổi than định kỳ ạ...

Comment

Nguyên văn bởi nhozlam Xem bài viết
        Chào các bác!

Các bác cho em hỏi, em đang có 1 cái bơm chìm hồ cá 12v 85w, em đang tính cho sài chung với bộ nguồn máy tính ATX.

Em đang băn khoăn không biết nên dùng loại nào để cho tiết kiệm và bền nhất ạ, vì 2 sẽ dùng liên tục 24/24.

Có người nói rồi nhưng vẫn phải nhắc lại: 12V và 220V là ĐIỆN ÁP (hay áp, hay hiệu điện thế) chứ không phải dòng, dòng điện (cường độ dòng điện) có đơn vị là A (ampere)
        Rõ ràng 80W thì tiết kiệm hơn 85W vì ngoài 85W của motor còn có hao phí trên nguồn ATX nữa nên tổng gần trăm W
        Độ bền thì tùy motor nhưng cái hệ thống có thêm nguồn ATX thì phải tính thêm độ bền của nguồn nữa nên bên chạy trực tiếp có vẻ ổn hơn.

Comment

Còn phải kể thêm motor có chổi than và nguồn ATX phát nhiễu ra chung quanh và mạng điện.

Comment

Nguyên văn bởi nhozlam Xem bài viết
            Chào các bác!

nếu bạn dùng cho hồ cá cảnh thì cái máy bơm 12vdc là cách tối ưu nhất , còn nói về tiết kiệm thì , nói thật là chênh nhau vài chục W/ ngày chả là cái đinh rỉ gì cả, mỗi ngày ta tiêu xài vô ích còn gấp đó mấy lần , vì thế cái an toàn cho con người là cái cần hơn , dùng bơm 12v thì chẳng có rủi ro khi máy bơm bị sự cố , còn dùng bơm điện lưới 220vac thì khá nguy hiểm khi có sự cố .còn chổi than cho máy bơm 12v thi xài lâu lắm nếu dùng than tốt , và dùng nguồn máy tính khi máy bơm bị sự cố thì nguồn có thể sẽ tự tắt .

Comment

Về tác giả

Collapse

nhozlam Tìm hiểu thêm về nhozlam

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X