Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giảm tốc độ cho quạt treo tường

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
    Bác Quocthaibmt nói đúng đấy. Nếu rotor quay quá chậm so với tần số dòng điện thì hiệu suất sẽ kém. Chính vì vậy mà người ta sử dụng biến tần cho các động cơ lớn. Tuy nhiên với động cơ nhỏ như quạt điện thì tổn hao không đáng kể, có thể dùng cách hạ áp cho đơn giản, không sợ hư đâu vì công suất vẫn dưới mức danh định.

Ngoài ra có thể thay cánh quạt nhỏ hơn.
    bác nói vạy thì cũng chưa ổn đâu , với quạt thì họ thiết kế cuộn dây số để chậm đến một mức nào đó , chứ không thể chậm quá mà được , nhưng yêu cầu chủ thớt muốn chậm hơn nữa so với nguyên bản , nên vậy mới là khó khi muốn thật chậm và không đươc nóng và gây ồn , bác có nói thay cánh quạt nhỏ thì nó lại bất lợi là nó sẽ quay nhanh hơn cánh lớn và tiếng ồn gây ra to hơn cánh lớn dù ở số chậm nhất

Comment

Nguyên văn bởi gacon_vn Xem bài viết

Xin hỏi bác phương pháp thay đổi xung thực hiện ntn nhỉ ? Có mạch nào bán sẵn về lắp không bác?
      mạch này họ dùng IC điều khiển mình cũng chưa có thông tin về nó , vì sửa quá lâu nên lạc mất sơ đồ mẫu, chỉ nhớ là nó cũng như quạt điều khiển treo tường , nhưng điện áp ra được điều khiển bởi chuỗi xung đến triac rồi đến động cơ quạt thôi , mạch của TQ ráp trên quạt nhập vào VN có 4 số 3 số bình thường , 1 số thật chậm quay bằng 1/2 tốc độ nhanh số 3 , nghĩa là quay chậm gió liu riu , nhưng mà êm không có tiếng động gì cả , IC khiển thuộc dạng IC chương trình nên thợ bình thường không bắt chước được, giống kiểu IC bếp điện hồng ngoại , trường hợp bạn cần loại quạt chậm thì nên độ quạt DC mà dùng , chỉnh áp để có tốc độ phù hợp , chứ quạt điện lưới khó thực hiện được

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết

bạn có biết tỷ lệ tốc độ từ số nhanh đến chậm của quạt trần không ạ ? và bạn biết khi quạt trần thông thường khi thời gian chay chậm quá nhiều thì nó ra sao không ạ , tôi sửa nhiều thì tôi thấy nhược điểm của nó tôi mới phân tích như vậy .
        Đơn giản là tính toán thấy an toàn và thực tế lắp đặt phù hợp yêu cầu là ổn. Quạt trần thì nhà sản xuất đã bố trí cho số lớn nhất thuận chiều tay mở quạt của hầu hết mọi người: đầu tiên nó được khởi động với mức tốc độ max, sau vặn giảm dần. Còn hộp số quạt trần bằng tụ thì có vẻ không được chuộng cho lắm.
        Tuy nhiên, rất nhiều quạt tháp, hơi nước hiện nay sử dụng 1 tụ điện nối tiếp cho chế độ Sleep. Và người ta vẫn bán, người dùng vẫn mua đều đều.
        Hơn nữa, thêm tụ vào thì bù trừ cảm kháng của quạt, có khi còn cải thiện được hệ số cos P.

Comment

Có gì to tác đâu ạ. Nó dùng vdk để bắt đúng điểm 0 rùi cắt cả chu kỳ sin là quay êm thôi ạ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
            Có gì to tác đâu ạ. Nó dùng vdk để bắt đúng điểm 0 rùi cắt cả chu kỳ sin là quay êm thôi ạ...
            Có mạch nào bán sẵn ko bác ? em mua về lắp vào dùng luôn chứ nghe đến vdk là e hãi rồi

Comment

Dạ. Cháu chưa thấy ngoài thị trường có bán riêng cái mô đun này ạ. Nếu có thì giá của nó chắc cũng vài trăm trở lên ạ. Chú mà ngâm cứu làm cái này thì sau đó làm cái kích điện băm ra sin chuẩn cũng gần thôi ạ...

Comment

Tôi thì có 2 cách: 1 - giảm tụ đề; 2 - nối tiếp tụ vào số yếu nhất.
                Tôi đoán đây là quạt treo tường và đặt trong phòng ngủ của cháu bé, nên bạn chọn giá trị tụ sao cho quạt có gió vừa phải, đảm bảo cháu bé không bị ho do mất nhiệt.
                Vấn đề tốn chút điện không quan trọng.
                Bạn gà con đừng kiếm cái cánh quạt bé hơn mà quạt sẽ chạy nhanh hơn, cháu bị lạnh, tội nghiệp.
                Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                  Tôi thì có 2 cách: 1 - giảm tụ đề; 2 - nối tiếp tụ vào số yếu nhất.
                  Tôi đoán đây là quạt treo tường và đặt trong phòng ngủ của cháu bé, nên bạn chọn giá trị tụ sao cho quạt có gió vừa phải, đảm bảo cháu bé không bị ho do mất nhiệt.
                  Vấn đề tốn chút điện không quan trọng.
                  Bạn gà con đừng kiếm cái cánh quạt bé hơn mà quạt sẽ chạy nhanh hơn, cháu bị lạnh, tội nghiệp.
                  Chính xác mục đích em cần là như bác nói, phỏng ngủ nhỏ có em bé nên cần quạt phe phẩy khi dùng điều hòa.
                  Em đi kiếm cái quạt khác mà ko có, có cái quạt cây của Midea có 12 tốc độ đáp ứng đc nhưng phòng quá bé để dùng quạt này. Em còn định mua cái quạt cây về rồi chế lại thành quạt treo tường .

Comment

Các bộ điều khiển từ xa của quạt trần nó vẫn dùng giảm tốc độ bằng tụ ạ. Chú muốn đơn giản thì kiếm cái hộp số chỉnh tốc độ bằng cuộn dây như của quạt trần ngày xưa ấy ạ. Nó có 5 số chắc cũng đủ dùng...

Comment

Chính xác mục đích em cần là như bác nói, phỏng ngủ nhỏ có em bé nên cần quạt phe phẩy khi dùng điều hòa.
                      Em đi kiếm cái quạt khác mà ko có, có cái quạt cây của Midea có 12 tốc độ đáp ứng đc nhưng phòng quá bé để dùng quạt này. Em còn định mua cái quạt cây về rồi chế lại thành quạt treo tường .
                      Hehe góp ý cho bác này xíu nhé. Đơn giản thôi ạ. Bác làm như sau:
                      - Vẫn mở quạt số nhỏ nhất
                      - Bật chế độ đảo chiều (SW).
                      - Góc quạt bác hướng chếch lên trời xíu.
                      - trên nóc mùng của bé đặt 1 tấm bìa chếch xuống ( để đón gió phản xạ lại y như người ta quay phim hay chụp ảnh ý) chú ý góc nghiêng của quạt và bìa sao cho phù hợp với bé nằm, tránh quạt từ dưới lên hơi lạnh sẽ vào mũi bé trực tiếp dẫn tới ho, lạnh. Tốt nhất góc gió phản vào bé nên quay ngang chiều bé nằm và hơi chếch từ tầm vai bé qua là hợp lý.
                      * Chú ý độ rộng và độ cong tấm bìa sẽ là mức gió gió thoảng cho bé.
                      Thân chào.

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết

Hehe góp ý cho bác này xíu nhé. Đơn giản thôi ạ. Bác làm như sau:
                        - Vẫn mở quạt số nhỏ nhất
                        - Bật chế độ đảo chiều (SW).
                        - Góc quạt bác hướng chếch lên trời xíu.
                        - trên nóc mùng của bé đặt 1 tấm bìa chếch xuống ( để đón gió phản xạ lại y như người ta quay phim hay chụp ảnh ý) chú ý góc nghiêng của quạt và bìa sao cho phù hợp với bé nằm, tránh quạt từ dưới lên hơi lạnh sẽ vào mũi bé trực tiếp dẫn tới ho, lạnh. Tốt nhất góc gió phản vào bé nên quay ngang chiều bé nằm và hơi chếch từ tầm vai bé qua là hợp lý.
                        * Chú ý độ rộng và độ cong tấm bìa sẽ là mức gió gió thoảng cho bé.
                        Thân chào.
                        Nhà e ko dùng mùng và cũng đã thử treo quạt các vị trí, phòng nhỏ nó gây ồn dù bật chế độ và để góc độ nào. Chỉ có cách làm giảm tốc độ quạt là khả thi nhất mà đang vướng các giải pháp, nếu có loại quạt treo tường nào có tốc độ phe phảy em mua luôn cho nhanh mà tìm ko có.

Comment

Nhà e ko dùng mùng và cũng đã thử treo quạt các vị trí, phòng nhỏ nó gây ồn dù bật chế độ và để góc độ nào. Chỉ có cách làm giảm tốc độ quạt là khả thi nhất mà đang vướng các giải pháp, nếu có loại quạt treo tường nào có tốc độ phe phảy em mua luôn cho nhanh mà tìm ko có.
                          Ồi thế phiền bác ra chợ hàng cá thịt mua lại cái quạt của họ. Tốc độ bao đuổi ruồi luôn.hi
                          đùa thôi chứ cái này bác mua cái quạt hút gió 2 chiều (quạt hộp) quạt 15cm là ok à. Gió nhẹ, êm êm và không quá mạnh. Hoặc mua quạt tản nhiệt hay dùng cho tủ điện loại 220vAC ấy. Đơn giản thôi ạ.

Comment

Thay tụ đề nhỏ hơn chỉ làm quạt chậm hơn một chút, vì dòng qua cuộn chạy vẫn lớn.

Quạt nhỏ thường dùng động cơ 1 cặp cực nên vòng tua nhanh gấp đôi quạt treo tường có 2 cặp cực. Dùng cánh nhỏ gắn cho quạt treo tường thì nó ít ồn và gió yếu vì tốc độ quay chậm hơn.

Dùng tụ, cuộn dây, biến áp... để giảm tốc cho quạt chạy liu riu thì dòng điện cũng nhỏ thôi không cháy quạt được. Tuỳ chủ thớt muốn dùng cách nào cũng được.
                            sau.ph

Comment

Chắc bác Quocthaipmt ngẫu nhiên sửa phải mấy cái quạt trần có vấn đề chứ mình xài bộ giảm tốc quạt bàn này mấy tháng nay rồi, từ 4h/đêm ở số nhỉ nhất là 13/47W, quạt để trong mùng luôn, gió hiu hiu mà có sao đâu!
                              Bạn chủ cứ làm như mình thử xem, vì thiết nghĩ, độ nóng/CS hao phí của quạt chủ yếu là ở R cuộn dây và dòng fuco, mà 2 cái này tỉ lệ thuận với dòng qua quạt, dòng này lại tỉ lệ nghịch với áp của quạt. Dùng tụ hạn áp giảm CS thì nó phải mát hơn chứ( không tính độ giải nhiệt bằng gió của chính nó)
                              Click image for larger version

Name:	20190818_172044.jpg
Views:	2301
Size:	152.2 KB
ID:	1712112

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                                Chắc bác Quocthaipmt ngẫu nhiên sửa phải mấy cái quạt trần có vấn đề chứ mình xài bộ giảm tốc quạt bàn này mấy tháng nay rồi, từ 4h/đêm ở số nhỉ nhất là 13/47W, quạt để trong mùng luôn, gió hiu hiu mà có sao đâu!
                                Bạn chủ cứ làm như mình thử xem, vì thiết nghĩ, độ nóng/CS hao phí của quạt chủ yếu là ở R cuộn dây và dòng fuco, mà 2 cái này tỉ lệ thuận với dòng qua quạt, dòng này lại tỉ lệ nghịch với áp của quạt. Dùng tụ hạn áp giảm CS thì nó phải mát hơn chứ( không tính độ giải nhiệt bằng gió của chính nó)

Name:	20190818_172044.jpg
Views:	2301
Size:	152.2 KB
ID:	1712112
                                E cũng dùng cái tương tự cho quạt trần:

Name:	pJtnTJ_simg_d0daf0_800x1200_max.jpg
Views:	1801
Size:	75.9 KB
ID:	1712125

Comment