Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi] Cố định cực âm - cực dương, dây nóng - dây nguội

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Hỏi] Cố định cực âm - cực dương, dây nóng - dây nguội

Xin hỏi mọi người có cách nào hoặc thiết bị nào để mình có thể cố định cực âm - cực dương dù cho dây nguồn vào đổi chiều hay ko?

Dùng linh kiện gọi là "cầu đi-ốt"
    https://en.wikipedia.org/wiki/Diode_bridge
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Ô dĩ nhiên nó gọi là "cầu diode", có thể gồm 4 diode hoặc làm gọn thành 1 linh kiện có 4 chân:
      Click image for larger version

Name:	fetch?id=1389219&d=1386052906.png
Views:	2798
Size:	20.1 KB
ID:	1712875
      Click image for larger version

Name:	kbu1010-copy.jpg?v=1525944692280.png
Views:	2751
Size:	143.5 KB
ID:	1712876

Comment

Chú ý là cầu diot chỉ cố định được cực âm, cực dương. Nhưng không cố định được dây nóng dây nguội nhé. Đầu + luôn ra điện dương, đầu - luôn ra điện âm. Nhưng cứ 10ms + là dây nóng - là dây nguội thì 10ms sau nó đảo ngược lại + là nguội, - là nóng nên sờ vào + hay - đều bị giật cả.
        sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
          Dùng linh kiện gọi là "cầu đi-ốt"
          https://en.wikipedia.org/wiki/Diode_bridge
          Có phải dùng cầu đi-ốt thì dù đầu vào là điện AC thì đầu ra cũng sẽ bị chuyển thành DC phải ko?

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
          Chú ý là cầu diot chỉ cố định được cực âm, cực dương. Nhưng không cố định được dây nóng dây nguội nhé. Đầu + luôn ra điện dương, đầu - luôn ra điện âm. Nhưng cứ 10ms + là dây nóng - là dây nguội thì 10ms sau nó đảo ngược lại + là nguội, - là nóng nên sờ vào + hay - đều bị giật cả.
          Vậy có cách nào để cố định dây nóng dây nguội ko bạn?

Comment

Nguyên văn bởi hunglai86 Xem bài viết
            Có phải dùng cầu đi-ốt thì dù đầu vào là điện AC thì đầu ra cũng sẽ bị chuyển thành DC phải ko?

Vậy có cách nào để cố định dây nóng dây nguội ko bạn?
            Dĩ nhiên chuyển thành DC

Có nhưng rất phức tạp, mục đích cố định của bạn để làm gì?

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Dĩ nhiên chuyển thành DC

Có nhưng rất phức tạp, mục đích cố định của bạn để làm gì?
              Chuyện là như vầy. Trên bồn nước của mình có cái công tắc phao để tự động tắt máy bơm khi nước đầy. Người ta lắp dây nóng vào cái công tắc đó. Nhưng mình thấy nguy hiểm quá, vì nắng mưa đôi khi dây bị mục và đứt ra quẹt vào cái bồn inox và thủng vài lỗ trên đó. Chỉ sợ người nào vô ý chạm vào thì lại bị giật. Cho nên mình muốn chuyển thành dây nguội đấu vào cái công tắc phao đó. Thế nhưng như vậy thì ở phía motor bên dưới lúc nào dây nóng cũng có điện. Nếu ngập nước thì lại nguy hiểm phía dưới. Cho nên mình muốn lắp 1 thiết bị nối tiếp giống như 1 cái ổn áp và đưa dây nguội lên bồn nước. Chỉ khi công tắc bật, ổn áp bật thì motor mới có điện. Nhưng mình thấy ổn áp cũng giống như công tắc 1 chiều chỉ ngắt 1 dây. Nếu dây nguội đấu vào công tắc thì dù mình đã tắt vẫn sẽ có điện.

Mình thắc mắc rằng liệu có 1 loại thiết bị nào có thể giải quyết vấn đề này hay ko? Nếu có thì rất có thể mình sẽ sử dụng để làm cho tất cả các công tắc trở thành dây nguội, ví dụ như công tắc đèn.

Comment

Công tắt khi hở thì luôn có 1 đầu nóng và 1 đầu nguội. Với máy bơm nước thì có thể dùng điện 12VDC để đóng ngắt rờ le, rồi rờ le đóng ngắt máy bơm.

Điện nhà thì mỗi tầng/ mỗi phòng nên gắn 1 CB chống giật.
                sau.ph

Comment

Chuyện là như vầy. Trên bồn nước của mình có cái công tắc phao để tự động tắt máy bơm khi nước đầy. Người ta lắp dây nóng vào cái công tắc đó. Nhưng mình thấy nguy hiểm quá, vì nắng mưa đôi khi dây bị mục và đứt ra quẹt vào cái bồn inox và thủng vài lỗ trên đó. Chỉ sợ người nào vô ý chạm vào thì lại bị giật. Cho nên mình muốn chuyển thành dây nguội đấu vào cái công tắc phao đó. Thế nhưng như vậy thì ở phía motor bên dưới lúc nào dây nóng cũng có điện. Nếu ngập nước thì lại nguy hiểm phía dưới. Cho nên mình muốn lắp 1 thiết bị nối tiếp giống như 1 cái ổn áp và đưa dây nguội lên bồn nước. Chỉ khi công tắc bật, ổn áp bật thì motor mới có điện. Nhưng mình thấy ổn áp cũng giống như công tắc 1 chiều chỉ ngắt 1 dây. Nếu dây nguội đấu vào công tắc thì dù mình đã tắt vẫn sẽ có điện.

Mình thắc mắc rằng liệu có 1 loại thiết bị nào có thể giải quyết vấn đề này hay ko? Nếu có thì rất có thể mình sẽ sử dụng để làm cho tất cả các công tắc trở thành dây nguội, ví dụ như công tắc đèn.
                  nếu máy bơm bạn dùng loại nhỏ thì bạn dùng nguồn 12vdc đưa lên công tắc phao bồn nước , để đóng ngắt rở le 12v cấp nguồn cho máy bơm , có thể là rơ le 1 chấu hoặc 2 chấu 20A/220v , nếu máy bơm công suất hơi lớn trên 1,5kw thì bạn phải dùng khởi động từ để an toàn , nhưng vẫn dùng nguồn 12v cho công tắc phao cấp điện cho rơ le nhỏ , tiếp điểm của rơ le nhỏ đóng nguồn cho khởi động từ , là an toàn nhất ,

Comment

Những điều bạn nghĩ thì nhà sản xuất người ta cũng đã nghĩ rồi. Phải có cơ chế an toàn chứ nếu nó nguy hiểm như vậy thì người ta bán cho ai, có khi còn đi tù. Nếu không rành về chuyên môn mà đấu nối tùm lum vô đó có khi còn nguy hiểm hơn

Comment

Nguyên văn bởi vietroad Xem bài viết
                      Những điều bạn nghĩ thì nhà sản xuất người ta cũng đã nghĩ rồi. Phải có cơ chế an toàn chứ nếu nó nguy hiểm như vậy thì người ta bán cho ai, có khi còn đi tù. Nếu không rành về chuyên môn mà đấu nối tùm lum vô đó có khi còn nguy hiểm hơn
                      ở nước ngoài văn minh , luật pháp rõ ràng thì người thợ làm ẩu , không đúng quy trình , khi xảy ra sự cố thì mới bị liên đới trách nhiệm , chứ ở VN thì còn lâu mới quy trách nhiệm đến thợ thông thường được , còn đấu nối phao bồn nước thì đa phần thợ đấu cho có , cho xong việc thôi , người ta không tính đến yếu tố an toàn đâu .

Comment

Thế mà mình cứ tưởng cố định để làm gì.
                        Thật ra nếu dùng công tắc, cầu dao, aptomat... thì 2 dây sẽ luôn được cố định, chỉ khi dùng phích cắm mới có chuyện đảo được 2 dây (không biết bạn có tưởng tượng ra không?)
                        Việc cố định 2 dây cũng không làm tăng độ an toàn vì như bạn đã phân tích, dây nóng vẫn phải hiện diện ở bồn hoặc máy bơm (nếu điện mà chỉ có dây nguội thì còn gì là điện nữa!)
                        Muốn an toàn thì bạn dùng aptomat chống giật đấy, khi bị giật (nếu chẳng may) thì nó sẽ ngắt luôn.

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết

ở nước ngoài văn minh , luật pháp rõ ràng thì người thợ làm ẩu , không đúng quy trình , khi xảy ra sự cố thì mới bị liên đới trách nhiệm , chứ ở VN thì còn lâu mới quy trách nhiệm đến thợ thông thường được , còn đấu nối phao bồn nước thì đa phần thợ đấu cho có , cho xong việc thôi , người ta không tính đến yếu tố an toàn đâu .
                          Kỹ tính như bác thì chắc khỏi xài điện luôn cho an toàn vì đám thợ điện đi dây trong nhà cũng thế thôi. Nguy cơ còn cao gấp mấy chục lần cái bồn nước ấy chứ. Còn chuyện bác chủ thớt sơ dây mục đứt va vào bồn thì nói thật bác xài hư cái bồn nước cũng chưa mục dây.

Comment

Nguyên văn bởi vietroad Xem bài viết

Kỹ tính như bác thì chắc khỏi xài điện luôn cho an toàn vì đám thợ điện đi dây trong nhà cũng thế thôi. Nguy cơ còn cao gấp mấy chục lần cái bồn nước ấy chứ. Còn chuyện bác chủ thớt sơ dây mục đứt va vào bồn thì nói thật bác xài hư cái bồn nước cũng chưa mục dây.
                            Đâu có. Cái bồn của mình bị rồi cho nên mình mới nói đó chứ. Tại cái bồn để ngoài trời mưa nắng mà. Còn việc kỹ tính thì tốt chứ có sao đâu bạn. Nếu như có thể chế ra 1 cái công tắc rờ le trung gian nhỏ gọn thì các công trình điện sẽ trở nên an toàn và bền bĩ hơn. Những cái công tắc chỉ đấu dây nguội vào thì sẽ ko nẹt lửa khi bật. Ko truyền tải điện, ko bị nóng, sẽ an toàn và bền bỉ hơn. Và với cái rờ le trung gian đó thì sẽ ko có việc dẫn dây điện nóng chạy khắp nhà. Chỉ khi rờ le bật thì mới có điện.

Comment

Đâu có. Cái bồn của mình bị rồi cho nên mình mới nói đó chứ. Tại cái bồn để ngoài trời mưa nắng mà. Còn việc kỹ tính thì tốt chứ có sao đâu bạn. Nếu như có thể chế ra 1 cái công tắc rờ le trung gian nhỏ gọn thì các công trình điện sẽ trở nên an toàn và bền bĩ hơn. Những cái công tắc chỉ đấu dây nguội vào thì sẽ ko nẹt lửa khi bật. Ko truyền tải điện, ko bị nóng, sẽ an toàn và bền bỉ hơn. Và với cái rờ le trung gian đó thì sẽ ko có việc dẫn dây điện nóng chạy khắp nhà. Chỉ khi rờ le bật thì mới có điện.
                              Sao lý thuyết của bạn nó lệch lạc thế nhỉ?

Trong mạng điện 1 pha sử dụng trong gia đình thì dòng điện trên dây nóng và dây nguội bằng nhau nên đặt công tắc ở đâu cũng nẹt lửa như nhau thôi, nói dây nguội không truyền tải điện là sai. Chỉ có dây nguội trong mạng điện 3 pha với dòng tải cân bằng nhau tuyệt đối thì trên dây nguội mới không có dòng, nhưng thực tế thì khó mà xảy ra, còn trong điện sinh hoạt 1 pha thì dòng trên 2 dây luôn bằng nhau, thậm chí nếu dây nguội được nối đất thì dòng còn có thể cao hơn cả dây nóng.

Thế nào là rờ le trung gian? Nó hoạt động ra sao? Nếu bạn muốn bạn có thể ngắt cầu dao/aptomat tổng thì dây nóng sẽ không chạy khắp nhà nữa, nhưng khi bạn muốn sử dụng điện thì lại phải đóng nó lại và nó lại chạy khắp nhà thôi, còn muốn sử dụng mà không có dây nóng thì chịu thua! Còn muốn tăng độ an toàn thì có thể dùng aptomat chống giật hoặc dùng biến áp cách ly, nhưng chúng chỉ có tác dụng khi chạm vào 1 dây, còn chạm đồng thời 2 dây vẫn thăng thiên như thường!

Comment

Về tác giả

Collapse

hunglai86 Tìm hiểu thêm về hunglai86

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X