Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mạch đo nhiệt độ dùng Thermocoulpe

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về mạch đo nhiệt độ dùng Thermocoulpe

Chào mọi người, mình vừa mới được giao một đồ án đề tài là tự thiết kế mạch dùng Thermocouple để đo nhiệt độ bên ngoài. Mình có tham khảo trên mạng thì toàn thấy sử dụng sẵn mạch MAX6675 rồi đưa vào arduino để xử lí. Ai biết hay đã từng làm qua đề tài kiểu này rồi có thể chỉ mình ít kinh nghiệm được không ạ.
    Cảm ơn mọi người đã đọc

Dùng cặp nhiệt ngẫu này nhì tốc độ phản ứng khá chậm nhé. Bạn nên cân nhắc.
    để thiết kế đưa ra giá trị trên LCD thì cũng nhiều giải pháp mà.
    Cái quan trọng bạn phải có cái sườn, mang kên đây mọi người mới xào nấu cho được, chả ai tự chặt sườn mình rồi nấu cho bạn ăn đâu.

Comment

Dùng adc để đo điện áp rơi trên cảm biến rùi xuất ra led 7 đoạn hoặc lcd. Là những thứ cơ bản khi học vdk

Comment

Dùng thermocouple có 2 cái khó: điện áp ra rất nhỏ nên phải có thêm mạch khuếch đại đo lường nữa (instrumentation opamp). 2 là nó đo chênh lệch nhiệt độ nên cần thêm nhiệt độ chuẩn nữa.
        sau.ph

Comment

Mình định dùng ic MAX6675, trong đó đã tích hợp bù nhiệt, khuếch đại điện áp với chuyển ADC rồi, còn phía hiển thị mình dùng 8051 rồi cho ra LCD. Mà ngặt nỗi mình không hiểu lắm 3 ngõ ra SCK, CS, SO của con ic, với cả chuẩn giao tiếp SPI của nó nữa Ngõ ra của ic kết nối thế nào với 8051 vậy??
          Mọi người giúp mình với

Comment

Về tác giả

Collapse

pjanicz Tìm hiểu thêm về pjanicz

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X