Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch led nháy ... Không ổn.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch led nháy ... Không ổn.

Mấy bác giải thích cho em, mạch nguồn led nháy 220v ac qua cầu diot 1a sau đó nạp vào tụ 4,7uf 400v, em mới ghim nhá nhá (do ghim không được sát ) , sau đó bộ led hết sáng, em nghi chết led, vì các con led mắc nối tiếp nên có 1 con đứt là nguyên dây led tắt luôn.

Tại sao người chế tạo họ không ổn áp đầu ra, vì ac 220v nắn lọc ra dc220v qua tụ 4.7uf,400v , điện áp đỉnh lúc mới ghim 300v dc , dãy led thiết kế có 250v dc (theo em nghĩ ) , cho nên mới có hiện tượng ghim nhá nhá là chết led

Comment

Nếu đã làm mạch thì là mạch ổn dòng ạ. Còn thì để tiết kiệm tối đa và tránh phiền phức lên người ta cho nó chạy ở 220v dc ko cần tụ lọc là chuẩn ạ. E cũng có mấy chục mét dây léc xanh đỏ đẹp lắm nó dùng cục nắn dc bằng 2 ngón tay ra 220 dc ko có tụ lọc...

Comment

220v ac nắn ra 300v dc mà, vì khi chỉnh lưu dc = 1.4ac, nhưng trường hợp này người ta để tụ 4.7uf 400v để làm gì, nếu thêm mà gây rối thêm làm gì , vì bộ led có 126 con led

Comment

Nguyên văn bởi trung30000 Xem bài viết
          Tại sao người chế tạo họ không ổn áp đầu ra, vì ac 220v nắn lọc ra dc220v qua tụ 4.7uf,400v , điện áp đỉnh lúc mới ghim 300v dc , dãy led thiết kế có 250v dc (theo em nghĩ ) , cho nên mới có hiện tượng ghim nhá nhá là chết led
          Nếu chỉnh lưu có tụ lọc thì điện áp luôn là 300V (thật ra là 315V) chứ làm gì còn lên xuống nữa đâu mà "lên đỉnh" với cả "xuống vực"? Tóm lại dây LED của bạn đã được thiết kế với điện áp 300VDC rồi.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Nếu chỉnh lưu có tụ lọc thì điện áp luôn là 300V (thật ra là 315V) chứ làm gì còn lên xuống nữa đâu mà "lên đỉnh" với cả "xuống vực"? Tóm lại dây LED của bạn đã được thiết kế với điện áp 300VDC rồi.
            Có 42 con led mắc nối tiếp , cứ 7 led có 1 điện trở 1/8w , bác giải thích giúp e vì sao led chết , có cách nào tìm được con led chết không , trên mạng có cây bút thử điện dò dây đứt , e có thể mua về dò được không (vì dò dc 308v),

Comment

[QUOTE=trthnguyen;n1714381]

Nếu chỉnh lưu có tụ lọc thì điện áp luôn là 300V (thật ra là 315V) chứ làm gì còn lên xuống nữa đâu mà "lên đỉnh" với cả "xuống vực"? Tóm lại dây LED của bạn đã được thiết kế với điện áp 300VDC rồi.[/QUOTE

Đặt tụ làm gì cho phức tạp , dc ra 308v, không đặt tụ có 220vdc ,
              nếu công suất led lớn hơn độ nạp của tụ 4.7uf 400v, thì áp còn 220vdc phải không bác

Comment

Mấy bác giải thích cho em, mạch nguồn led nháy 220v ac qua cầu diot 1a sau đó nạp vào tụ 4,7uf 400v, em mới ghim nhá nhá (do ghim không được sát ) , sau đó bộ led hết sáng, em nghi chết led, vì các con led mắc nối tiếp nên có 1 con đứt là nguyên dây led tắt luôn.
                Kiểm tra xem mạch nháy có ra điện không?

Tìm chỗ đứt (led, trở, dây nối) thì dễ thôi: Đoạn mạch bị đứt sẽ có áp cao hơn bình thường.
                sau.ph

Comment

Có 42 con led mắc nối tiếp , cứ 7 led có 1 điện trở 1/8w , bác giải thích giúp e vì sao led chết , có cách nào tìm được con led chết không , trên mạng có cây bút thử điện dò dây đứt , e có thể mua về dò được không (vì dò dc 308v),
                  Do xác suất nên gặp phải con LED dỏm thôi. Bút dò thường dùng với dây điện, còn LED là bán dẫn nên mình ko rõ, nhưng chắc là được.

Comment

[QUOTE=trung30000;n1714385]
                    Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Nếu chỉnh lưu có tụ lọc thì điện áp luôn là 300V (thật ra là 315V) chứ làm gì còn lên xuống nữa đâu mà "lên đỉnh" với cả "xuống vực"? Tóm lại dây LED của bạn đã được thiết kế với điện áp 300VDC rồi.[/QUOTE

Đặt tụ làm gì cho phức tạp , dc ra 308v, không đặt tụ có 220vdc ,
                    nếu công suất led lớn hơn độ nạp của tụ 4.7uf 400v, thì áp còn 220vdc phải không bác
                    Câu hỏi đầu tiên của bạn nói có tụ thì mình giải thích theo hướng có tụ chứ sao. Nếu không có tụ thì điện áp hiệu dụng tương đương 220VDC nhưng nó "nhấp nháy", dùng trang trí thì được chứ dùng chiếu sáng thì... Cho nên LED chiếu sáng luôn có tụ lọc sau chỉnh lưu.

Comment

Vì rẻ nên mạch nó chỉ như thế thôi , áp tuy đo không tải là 310 nhưng tải cái là giảm nhỏ đi ngay vì mạch này dòng chỉ vài chục ma thôi . Hư dây là do không gắn chặt dây mà nhá nhá làm dây led phải liên tiếp chịu sốc điện áp 310 vdc khác với khi ghim chặt chỉ bị 1 lần .

Trên diễn đàn đã có bài về vấn đề này rồi bạn tìm đọc lại .

Comment

42 con led nối tiếp thành 1 đoạn, nếu mà cháy led thì cháy 1 đoạn đó thôi chứ sao lại cháy cùng lúc cả 3 đoạn vậy chứ

Comment

Mạch cản dòng bằng tụ ghim nhá nhá thì dòng tăng. Mạch của chủ thớt hình như cản bằng trở, chết là do xui hoặc mạch dỏm.
                          sau.ph

Comment

Mạch này 3 con //, nối tiếp 42 lần thì điện áp max dãy hoạt động bình thường khoảng 150V với chíp led 0.2W hoặc 300V với chip led 0.5-1.0W.
                            Mạch của bạn chỉ chỉnh lưu không dùng driver ổn dòng thì 100% là loại chip led 0.2W.
                            Mấy con trở để hạn dòng 220Vdc xuống 150Vdc cho led sáng.
                            Dùng CT Ic=(C.V)/t thì con tụ 4u7 chỉ có thể cấp dòng tối đa cỡ 145mA với deltaV=310V, tức áp trên nó dao động từ 0-310-0V. (145mA tương đương dòng hoạt động bình thường của 3 con led 0.2W song song)
                            Nhà sx tào lao này dùng con tụ 4u7 với mục đích chống sốc điện 310V khi bật điện cho dãy led.
                            Khi điện áp cấp cho dãy led bị chập chờn đóng mở liên tục thì:
                            1/áp trung bình trên nó không còn là 220Vdc nữa(*);
                            2/led bị sốc 310V không chỉ 1 lần như bạn trên đã nói.
                            (*): vì khi đó áp min trên tụ sẽ khoảng trên 50V vì led có ngưỡng min), lúc ấy đúng lúc dỉnh sin 310V bồi thêm nữa thì tụ 4u7 mất tác dụng nối tắt chống sốc cho led.
                            Tóm lại, led chết do sốc áp/dòng khi đấu nguồn không chắc chắn.

Comment

Có thể tìm CÁC dãy led hư bằng giai diode của VOM. Phải đo ít nhất 42 lần để xác định hết led hư( đo đúng chiều âm dương mà chúng không sáng). Có thể nhìn nhân con led, có màu cháy nâu/đen là hư.
                              Dạng mạch này dù led samsung hay nichia vẫn hư như thường.

Comment

Về tác giả

Collapse

trung30000 Tìm hiểu thêm về trung30000

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X