Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Trợ giúp sử đèn Led pha không sáng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Trợ giúp sử đèn Led pha không sáng

Em có mạch led pha chiếu sáng đường
    Driver nguồn ra là 22v-36v, có 100 led mắc kiểu nối tiếp song song.
    Hiện tại là đèn không sáng ạ. Em có cắm nguồn đo được đầu ra nguồn là 45v. Em đã kiếm tra thông mạch giữa hàng led.
    Em có test từng led thì thấy 1 led hàng đầu tiên chết. Em nối tắt vị trí đó ,cắm điện chỉ có hàng đó sáng nhưng mà nhấp nháy liên tục,các hàng khác vẫn không sáng.
    Các anh chị có thể cho em biết là có thể hỏng ở đâu không ạ. Có phải do nguồn không ạ.

khả năng các hàng khác (9) cũng có led chết hở mạch. Nối tắt 1 led thì áp mạch đó hạ xuống cỡ 3V, nên nếu các dãy led khác vẫn bình thường thì chỉ có dãy nối tắt sáng. Chúng chớp vì áp quá nhỏ và dòng quá lớn không đúng thiết kế. Kiểm tra hết các led

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
      khả năng các hàng khác (9) cũng có led chết hở mạch. Nối tắt 1 led thì áp mạch đó hạ xuống cỡ 3V, nên nếu các dãy led khác vẫn bình thường thì chỉ có dãy nối tắt sáng. Chúng chớp vì áp quá nhỏ và dòng quá lớn không đúng thiết kế. Kiểm tra hết các led
      Đúng là các hàng khác đều chết 1 led,do mắc nối tiếp nên cả hàng đó không sáng. Nhưng bây giờ vấn đề là khi lắp biến trở 5k để test thì led đều sáng nhấp nháy.
      Bộ đèn công suất 100w,điện áp ra là 45v nên dòng là 2.2a thì dòng trên từng hàng led là 220ma.
      Nhưng khi em dùng bộ nguồn 24v 10a thì đèn led sáng đẹp và không nháy. Thế chứng tỏ dòng trên từng led là 1a nhưng led lại ko cháy.
      Bạn có thể giải thích hộ m là tại sao được không.

Comment

Biến trở nào chịu nổi dòng điện 2.2-2.4A hả bạn? Nếu bạn chỉnh được biến trở 2.2A đó ở mức khopảng 1.3 ôm thì led sẽ sáng như đèn mới. Driver led là nguồn đẳng dòng, hạn áp. cái của bạn 22-36V/100W thì nó cấp dòng không đổi khoảng 2.5A, nên không dùng biến trở được. vì sẽ không đúng áp hoặc dòng để led sáng bình thường. Nếu bạn nối tắt hết các led ở 10 nhánh để mỗi nhánh đều chỉ có 9 led nối tiếp còn tốt thì đấu driver trực tiếp vào, đèn sẽ sáng bình thuon7g2 với công suất còn cỡ 90W

Comment

Biến trở nào chịu nổi dòng điện 2.2-2.4A hả bạn? Nếu bạn chỉnh được biến trở 2.2A đó ở mức khopảng 1.3 ôm thì led sẽ sáng như đèn mới. Driver led là nguồn đẳng dòng, hạn áp. cái của bạn 22-36V/100W thì nó cấp dòng không đổi khoảng 2.5A, nên không dùng biến trở được. vì sẽ không đúng áp hoặc dòng để led sáng bình thường. Nếu bạn nối tắt hết các led ở 10 nhánh để mỗi nhánh đều chỉ có 9 led nối tiếp còn tốt thì đấu driver trực tiếp vào, đèn sẽ sáng bình thuon7g2 với công suất còn cỡ 90W
          Vâng. Em đã làm theo và đèn sáng không nháy nữa.
          nhưng em muốn hỏi anh chút là những hàng mà led chết đến 3 con thì em nối tắt hết ,đèn đèn vẫn sáng thì không biết ảnh hưởng gì đến led không a.
          Với lúc ban đầu khi em chỉ nối tắt hàng led đầu tiên thì mạch coi như là 9 led nối tiếp với nguồn 45v 2.2a thì áp trên mỗi led là 5v ,dòng dòn 2.2a mà led lại nhấp nháy ạ
          Em cảm ơn

Comment

Sao lại dòng nhỏ bác? Nó ổn dòng mà?

Comment

Nguyên văn bởi tonysong Xem bài viết

Vâng. Em đã làm theo và đèn sáng không nháy nữa.
              nhưng em muốn hỏi anh chút là những hàng mà led chết đến 3 con thì em nối tắt hết ,đèn đèn vẫn sáng thì không biết ảnh hưởng gì đến led không a.
              Với lúc ban đầu khi em chỉ nối tắt hàng led đầu tiên thì mạch coi như là 9 led nối tiếp với nguồn 45v 2.2a thì áp trên mỗi led là 5v ,dòng dòn 2.2a mà led lại nhấp nháy ạ
              Em cảm ơn
              Lý thuyết là không ảnh hưởng nhưng nó cho thấy LED và/hoặc driver chất lượng kém hoặc đã đến tuổi lão hoá nên trước sau cũng hỏng tiếp thôi.

45V là ĐIỆN ÁP KHÔNG TẢI, còn như lúc đầu bạn nói điện áp có tải của nó là 22-36V, vậy chính xác đèn của bạn là 10x10x3.3Vx0.3A, nghĩa là driver này có dòng không đổi khoảng 3A, khi bạn nối 9 LED thì nó sẽ SỤT ÁP về 29.7V vì diver là NGUỒN DÒNG, NÓ ỔN ĐỊNH DÒNG CHỨ KHÔNG ỔN ĐỊNH ÁP nên bạn nói áp mỗi led 5V là sai, còn tại sao nháy thì mình chưa biết.

Comment

Nguyên văn bởi tonysong Xem bài viết

Đúng là các hàng khác đều chết 1 led,do mắc nối tiếp nên cả hàng đó không sáng. Nhưng bây giờ vấn đề là khi lắp biến trở 5k để test thì led đều sáng nhấp nháy.
                Bộ đèn công suất 100w,điện áp ra là 45v nên dòng là 2.2a thì dòng trên từng hàng led là 220ma.
                Nhưng khi em dùng bộ nguồn 24v 10a thì đèn led sáng đẹp và không nháy. Thế chứng tỏ dòng trên từng led là 1a nhưng led lại ko cháy.
                Bạn có thể giải thích hộ m là tại sao được không.
                Chết cười với bạn! Bạn cho rằng dùng nguồn 10A thì dòng tải thực tế cũng là 10A à? 10A đó là DÒNG TỐI ĐA MÀ NGUỒN ĐÓ CÓ THỂ CUNG CẤP, còn dòng tải thì không phụ thuộc. Như bạn có cái xe 10 tấn (nguồn 10A) nhưng thực tế bạn chở mấy tấn là do nhu cầu của khách hàng (tải).

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Sao lại dòng nhỏ bác? Nó ổn dòng mà?
                  @tonysong:

Mình nói là áp nhỏ, dòng lớn. VD led đó 24V, mỗi con 2.4V thì sáng bình thường, nối tắt 1 con thì còn 21.6V thì áp hơi nhò so với 22V của driver nên có thể bị chớp. Giả sử đèn 100W, H=85%, với áp trên thì thì dòng led là 3.5A, mỗi led là 350mA, chỉ còn 1 hàng led sáng thì mỗi led trong đó phải ngậm luôn 3.5A thì thường là chết luôn dãy led hoặc có con bị ngấp ngoái với tình trạng nóng quá thì hở mạch, nguội tí lại thông mạch/sáng thì cũng gây hiện tượng chớp vậy.

Comment

@tonysong:

Mình nói là áp nhỏ, dòng lớn. VD led đó 24V, mỗi con 2.4V thì sáng bình thường, nối tắt 1 con thì còn 21.6V thì áp hơi nhò so với 22V của driver nên có thể bị chớp. Giả sử đèn 100W, H=85%, với áp trên thì thì dòng led là 3.5A, mỗi led là 350mA, chỉ còn 1 hàng led sáng thì mỗi led trong đó phải ngậm luôn 3.5A thì thường là chết luôn dãy led hoặc có con bị ngấp ngoái với tình trạng nóng quá thì hở mạch, nguội tí lại thông mạch/sáng thì cũng gây hiện tượng chớp vậy.
                    Sorry e đọc nhầmmmmmmmmmmmm

Comment

Có điều mình không hiểu là nếu đã nối song song vậy thì ổn dòng còn có ý nghĩa gì nữa chứ. Ví dụ, 10 nhánh nối song song, mạch ổn dòng 2.5A, vậy mỗi nhánh 250mA. Nếu 1 nhánh đứt thì 9 nhánh còn lại có thể tăng dòng lên tối đa 277mA. Thậm chí nếu 9 nhánh đứt thì 1 nhánh còn lại có thể tăng dòng lên tối đa 2.5A? Vậy ổn dòng nhằm mục đích gì?

Comment

ổn dòng là để ổn định công suất matrận led. một nhánh hư đương nhiên dòng đổ về các nhánh còn lại và từ đó rất mau hư. Thông thường, thiết kế hợp lí thì chip/bochip led rất bền, khó hư, thường chỉ hư driver thôi. Nếu driver dỏm, tản nhiệt cho led kém,...thì led hư

Comment

Nguyên văn bởi vietroad Xem bài viết
                          Có điều mình không hiểu là nếu đã nối song song vậy thì ổn dòng còn có ý nghĩa gì nữa chứ. Ví dụ, 10 nhánh nối song song, mạch ổn dòng 2.5A, vậy mỗi nhánh 250mA. Nếu 1 nhánh đứt thì 9 nhánh còn lại có thể tăng dòng lên tối đa 277mA. Thậm chí nếu 9 nhánh đứt thì 1 nhánh còn lại có thể tăng dòng lên tối đa 2.5A? Vậy ổn dòng nhằm mục đích gì?
                          Có 2 lý do để ổn dòng cho LED:
                          1. LED là linh kiện phi tuyến tính, khi công suất đạt cực đại rồi thì đường đặc trưng volt-ampere rất dốc nên chỉ cần điện áp tăng 1 chút thì dòng tăng rất nhanh nên dễ bị quá công suất
                          Click image for larger version

Name:	20140310102431863.jpg
Views:	3810
Size:	19.2 KB
ID:	1717051
                          2. Ngay cả khi ổn áp tuyệt đối thì dòng qua LED lại tăng theo nhiệt độ, do đó chạy 1 lúc LED lại dễ bị quá công suất.

Việc ổn dòng là cho cả ma trận 100 LED , còn 1 vài LED đứt thì gọi là lỗi phát sinh và không nằm trong thiết kế ban đầu của driver

Comment

Em lại có vấn đề liên quan đến driver nguồn dùng JW1221,mong mọi người giúp đỡ tiếp
                            Em có tìm đuợc phần mạch tương đương đầu ra
                            Đầu vào là đầu ra biến áp xung .
                            Mọi người có thể giúp em phân tích phần mạch này hoạt động thế nào không ạ.
                            Hiện tại nguồn của em chỉ ra tầm 1volt.

Comment

Về tác giả

Collapse

tonysong Tìm hiểu thêm về tonysong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X